แอร์ panasonic มีปัญหาหรือเปล่าคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:05:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ panasonic มีปัญหาหรือเปล่าคับ  (อ่าน 10403 ครั้ง)
Lahunza
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 10:22:18 AM »

คือ ตอนนี้ที่คอยร้อน มันมีอาการ ร้อนไม่ทั่วทั้งแผง   หลังจากเปลี่ยนคอมเพรสเซ่อ เป็นแอร์ ขนาด24000 btu เบอร์5   คอมเพรสเซ่อเก่า ที่เสียมีอาการลิ้นดัง  ช่างจากทาง 0 มาเปลี่ยนไห้ แต่ไม่ได้ล้างระบบ หรือเปลี่ยน แคปทิว อะไรเลย (ตอนปล่อยน้ำยาออกน้ำมันที่ออกมามีสีเหลือง)

อุณภูมิ ที่วัด หน้า พัดลมคอยร้อน ด้านบน 45c  ตรงกลาง 40c ด้างล่าง 32c
คอมเพรสเซ่อ กิน กระแส ตามเพลท 9.4a แรงดันน้ำยากลับ 75psi ท่อ ยาว 4 m
แอร์ตัวนี้ไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่คับ วัดลมหน้าแฟนคอยได้ ประมาณ 14-15c  คับ ลมรีเทิน 28c คับ

แบบนี้ปรกติ หรือเปล่าครับ เพราะ ผมสังเกตุแอร์ตัวอื่นในบ้าน มันจะร้อนเต็มแผงนะครับ

ขอบคุณคับผม HAPPY2!!

Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 02:10:13 PM »

ฝากดูตัวนี้ด้วยคับ ว่าเสียงมันปรกติไหม http://www.youtube.com/watch?v=4K_uDDZug9w
sunchai
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 07:59:49 PM »

ผ่าท่อที่เดินดูหน่อยครับ ว่าท่อพับหรือเปล่า โดยเฉพาะที่หลังแฟนคอยล์
boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 09:04:59 AM »

มีปัญหาครับ

มันต้องร้อนทั่วทั้งแผงครับ
nooddel
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 07:02:59 PM »

รอรายงานผลงานอยู่น่ะ ครับ....
Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 08:34:38 AM »

ขอโทษนะคับที่หายไปนาน 
ตอนนี้ได้เปลี่ยนแคปทิ้วแล้ว แต่ยังไม่ได้เช็คท่อหลังแอร์ อาการยังไม่หายแต่เย็นขึ้นกว่าเดิม  แต่ตอนอัดน้ำยา มันแปลกๆ คับ อัดยังไงก็ได้แค่ 70 psi(ตามสเปค 85psi)  กระแส ประมาณ 8.5a-9.0a  ยิ่งเติมมาก แรงดันยิ่งตกคับ กระแสก็ตก  ท่อ ไฮ ผ่านแคปทิ้วแล้ว ก็ไม่เย็น
   ตอนนี้ยัง งงๆ อยู่ ไม่รู้เป็นที่อะไรคับ
sunchai
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 03:18:01 PM »

ท่อกลับพับงอหรือปล่าวลองดูก่อน
boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 12:01:54 PM »

ถอด ท่อออก ทั้งดู และกลับ

แล้วล่องไล่ท่อดูว่า ลมเดินสะดวกหรือเปล่า
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 09:27:37 PM »

อะไรก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั้นครับ แต่เราต้องหาสาเหตุให้พบว่า อะไรคือสาเหตุ เช่น การติดตั้ง คอยร้อนสูงกว่าคอยเย็น น้ำมันคอมไหลไปอยู่ที่คอยเย็นทุกวัน สะสมมีจำนวนมาก ทำให้เย็นไม่จัด ตันระบบ ต้องล้างระบบ ให้ดีก็เปลี่ยน แค๊ปทิ้ว สแกนเนอร์หรือไดเออร์ด้วย ลงทุนและเสียเวลาทีเดียวปิดงานไม่ตีกลับ พบบ่อยมาก ติดแบบมักง่ายหรือไม่ถูกต้อง วิธีแก้ ให้ดัดท่อสูงกว่าคอยร้อน ดัดเหมือนตัวยูแต่กลับหัว เพื่อดักน้ำมันคอม ก็ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ ก่อนสรุปเรื่องท่อพับหรือบี้นั้น ต้องถามเจ้าของ ติดใหม่ๆเย็นดีไหม ถ้าเย็นดีก็ไม่น่าท่อจะพับหรือบี้ แต่ถ้าย้ายมาติดใหม่ การถอดเครื่องหรือท่อทองแดงมาอาจจะพับหรือบี้ ยิ่งเจ้าของรื้อมาเองนะ พบบ่อยประหยัดใช้ท่อเก่า ไม่ลูบไม่คลำดูก่อน เติมน้ำยาเท่าไรก็ไม่เข้าไม่เย็น เสียงคอมดังผิดปกติ ใช่เลยครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 08:40:34 PM »

เดี้ยวไล่ลำดับ เหตุ การของแอร์ตัวนี้เลยนะคับ

ตอนแรกติดอยู่ที่บ้าน  คอยเย็น อยู่ชั้น 1 คอยร้อนอยู่ชั้น 2 ทำ u แทป ไว้ความสูง ประมาณ ฟุตครึ่ง

ตั้งแต่ติดตั้งมา แอร์ ไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่คับ ที่ฉลากเบอร์ 5 ระบุ BTU ไว้ เกือบ 25000 btu  ติดที่ห้อง ขนาด 29 ตรม ไม่โดนแดด แอร์ ไม่สามารถ ทำความเย็นตามที่ตั้งไว้ได้  สามารถ ทำอุณภูมิ ได้ แค่ 28c ข้างนอก 32 c ลมหน้าคอยเย็น 16c ลมรีเทิน 28c ใช้เทอโม ดิจิตอล ที่ติดมากับ แคลมมิเตอร์ uni-t ut202

เรียก 0 มาเช็ค ก็ว่าปรกติ  เค้าว่าผมติดแอร์เล็กไป ทั้งๆที่ ในห้องแทบไม่มีอุปกรที่ปล่อยความร้อนเลย

ก็ติดมาได้ 1 ปี ไม่ไหวแล้ว เลยถอด ออก เอามาเก็บไว้แล้วก็ได้เอามาติดที่ร้าน เกม  ตอนติดตั้งรอบแรก ท่อ ยาวประมาณ 15 เมตร ใช้มาได้ปีนึง มันยิ่งเปิดยิ่งไม่เย็น เรียก ช่างแอร์แถวบ้านมาดู เค้าว่าคอมไม่ดีลิ้นดัง เลยเรียก 0 มา กว่า 0 จะยอม เปลี่ยนไห้ ต้องเถียง กับช่างแอร์ อยู่นาน สุดท้าย 0 เรียก หัวหน้ามาดู ฟังแล้ว คอมลิ้นดังจริงเลยยอมเปลี่ยน  ตอนเปลี่ยนไม่มีการล้างระบบ ใดใดทั้งสิ้น ได้แต่แวค แล้วเติมน้ำยา เสียตังอีก 2000 มั้ง ไม่แน่ใจคับ ก็ใช้มาอีกปีนึง จนมีเหตุ ให้ต้องย้ายอีก แต่รอบนี้ ท่อน้ำยา ยาว แค่ 3 เมตร แล้วเวลาเดินผ่านคอยร้อน มันรู้สึกถึงความผิดปรกติ ของลมร้อน เพราะมันร้อนแค่ครึ่งเดียว

ก็เลยได้มาถามที่นี่แหละคับผม

ตอนนี้ก็ ได้ทำการเปลี่ยน แคปทิ้ว สแตนเนอร์ แต่ไม่ได้ติดตั้ง ไดเอ้อ และยังไม่ได้ล้างระบบคับ

แรงดันน้ำยาตอนนี้ ล่าสุด ผมลองเช็คดู low 70-75 psi  hi(หลังแคปทิ้ว) 150-175 psi    suction เย็นมาก แม้พึ่งเปิด ไม่ถึง 5นาที  ท่อ hi(หลังแคปทิ้ว) ไม่มีความเย็นเลย   อ่อท่อน้ำยาทั้งเส้นเดินใหม่หมดคับ เช็คแล้วไม่มีบี้ หรือ หัก  ยกเว้น ท่อหลังคอยเย็น  ไม่ได้เช็คคับ แต่ก็น่าจะเป็นประเด็นได้เพราะ มีการย้ายการติดตั้ง หลายรอบ แต่ระรอบ ท่อ ออกไม่เหมือนกันเลยคับ

อาจจะยาวนิดนึงนะคับ แต่ผมไม่ทราบจริงๆว่ามันเป็นอะไร

เพราะตอนนี้ห้องที่ถอด ออกมาจากครั้งแรก ผมได้ติดไดกิ้น 18000 btu ไปแทน เย็นจนหนาวเลยคับ ซึ่งต่างกับ พานา ราวฟ้ากับเหวเลย
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:17:38 PM »

เป็นไปได้มากท่อทางเดินน้ำยาด้านหลังคอยเย็น การติดตั้งแต่ละที่ต้องดัดท่อทางซ้าย-ขวาบ้าง เพราะว่าอาจบิดท่ออาจบี้เคยเจอมาแล้ว แต่นานๆพบทีไม่บ่อยนัก แต่ไม่ควรมองข้ามหากเช็คจุดอื่นหมดแล้ว ลองแกะดูเลยครับ เดินเครื่องเก็บน้ำยาก่อนเพื่อความประหยัด อีกอย่าง อาจจะตันท่อHที่ต่อเข้าคอยเย็นจะมีตัวกรองก่อนเข้าฟักบัว ถอดออกมาแล้วใช้F11ล้างเลยครับ อีกนิดก็ปิดงานได้แล้ว เอาใจช่วยครับลองดูครับผม                 

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
nooddel
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 08:41:42 AM »

คอมเพรสเซอร์ใหม่ แคปทิ้ว  สแตนเนอร์ ใหม่...ก็เหลือแต่ระบบ ท่อ...อยากรู้ว่าปัญหาที่แท้จริงคือจุดไหน ครับรอผลครับ...
hs1tdn
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 02:33:55 PM »

คอมเพรสเซอร์ใหม่ แคปทิ้ว  สแตนเนอร์ ใหม่...ก็เหลือแต่ระบบ ท่อ...อยากรู้ว่าปัญหาที่แท้จริงคือจุดไหน ครับรอผลครับ...
แคปทิ้ว ที่เปลี่ยนขนานเบอร์อะไร เท่าที่อ่านท่านอธิบายมา คืออาการปริมาณของเหลวมากเกินไป คอยล์ร้อนด้านล่างจึงไม่ร้อนหรืออุ่น เท่ากับว่าการระบายความร้อนดีมาก อีกข้อนึงก็คือ แคปทิ้วตีบจนเกินไปทำให้อุณหภูมิต่ำไม่พอเลยไม่เย็น ผมแนะนำว่า ถ้าฉีดนอกให้ใช้ เบอร์ 085 ยาว 70 ซมหรือ รูขนาด 2 มม ยาว 70 ซม เส้นเดียวนะครับ
ปล อาการแบบนี้เรียกว่า พื้นที่ไม่พอให้น้ำยาเกิดจุดเดือดครับ ขอให้สำเร็จเป็นกำลังใจให้ครับ ว่างๆโทรปรึกษาได้ครับ โทร 081-8535313 ครับ
Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:52:37 AM »

ขอโทษนะคับ กระทู้ นี้มันยาวข้ามปีไปเลย   พรุ่งนี้จะทำการรื้อระบบ ออกมาล้างนะคับ  เพราะอาการหนักขึ้นทุกวัน  เมื่อช่วงอาทิตก่อน ฝนตก อยู่ดีดี แอร์ ก็ค่อยๆ เย็นน้อยลง เลยออกไปดู ด้านนอก  ก็ปรกติดี เลยเปิดฝาคลอบดู  ท่อซัคชั่น น้ำแข็งเกาะ ไปถึงกระเปาะเลย  เลยเสียบสายชาจดู พบ น้ำยา 55 psi  กระแส 9A  ท่อน้ำยาที่ออกมาจากหัวคอม ท่อร้อน  เอามือจับ แค่อุ่นๆ เลยลองปล่อยน้ำยาออก จนเหลือ 45-50 psi  กระแส 8.3a  น้ำแข็งที่เกาะ ซัคชั่น ค่อยๆหาย  ท่อ อัดร้อนขึ้น คอยเย็น เย็นจัด 

เดี้ยวพรุ่งนี้ จะรื้อ ออกมาล้างทั้งระบบ ถ้ามีเวลาจะเอารูปมาลงไห้ดูคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์