sony รุ่น MHC-RV60 แกะถาด CD และหน้ากากไม่ออก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:00:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: sony รุ่น MHC-RV60 แกะถาด CD และหน้ากากไม่ออก  (อ่าน 5575 ครั้ง)
mk2495 +2,000
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน204

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 05:58:53 PM »

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
 ฟังชั่นส์ CD ...       1. กดเลือกแผ่นได้ตามต้องการ แต่หน้าจอแสดง Reading แต่แผ่นไม่หมุน งับแผ่นไว้เฉยๆตลอดเวลา
                              2. กด Eject จะเอาแผ่นออก ถาดไม่เลื่อนออกมาให้ ต้องดึงปลั๊กไฟออกแล้วเสียบใหม่ แล้วกด Eject ถาดจึงเลื่อนออกได้

ฟังชันส์ Tape...     1. เทปทั้งฝั่ง A และ B กดเล่นได้ไม่ถึง 30 วินาทีก็หยุดหมุน และจะมีเสียงกลไกดังสลับไปมา ต้องคอยกดย้ำจึงเล่นใหม่ได้ไม่นานก็หยุดอีก

ฟังชันส์ Tuner...    1. วิทยุ FM จูนความถี่ไล่ลงได้แต่จูนความถี่ไล่ขึ้นไม่ได้
                              2. ไม่ทราบปุ่่มไหน ใช้กดจำความถี่แต่ละสถานี

ดังนั้น จึงเป็นที่มาของความต้องการ ถอดหน้ากากและถาด CD เพื่อมาตรวจซ่อมปัญหาดังกล่าวข้างต้น และขอรบกวนคำแนะนำจากท่านผู้ที่มีประสพการณ์ที่เคยแก้ไขปัญหาเหล่านี้มา
ด้วยความขอบคุณมา ณ. โอกาสนี้ด้วยครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 06:28:36 PM »

เสียเยอะนะครับ หาช่างเก่งๆซ่อมให้จะดีกว่านะครับ
***  ต้องแน่ใจ ว่าช่างหรือร้านนั้นๆเก่งจริงนะครับ เพราะเครื่องคุณเก่าแล้ว ไม่ได้ใช้งานมานานด้วย (ถ้าเครื่องที่ใช้งานทุกวันจะไม่เป็นอาการนี้ครับ) ดังนั้นจึงเสียมากมายหลายอาการ

***ถ้าจะซ่อมเองก็ ลองทำตามนี้ครับ
    ปุ่มกดต่างๆต้องเปลี่ยนให้หมด
    สายพานเทปต้องเปลี่ยนให้หมด
    สายพานCDถ้ามีก็ต้องเปลี่ยน
    ล้างหัว CD ถ้าล้างแล้วไม่ดีขึ้น ต้องเช็คหัวอ่าน   อาจเสียหรือเสื่อม

member
*

คะแนน204

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 10:28:16 PM »

ขอบคุณครับ ผมเคยเป็นช่างรับงานซ่อมประเภทไม่ได้เปิดเป็นร้าน แต่พองานบริหารโรงงานยุ่งมากก็เลยวางมืองานซ่อมไป
( โรงงานทีวีสีญี่ปุ่นที่เลิกไลท์ผลิตไปและโรงงานพัดลมที่ขายดีในตลาดขณะนี้ แต่ตอนนี้เกษียรณ์แล้ว   
 ก็พอมีเวลานำเครื่องมือเก่าๆออกมาปัดฝุ่น ฟื้นความรู้ที่ร่ำเรียนมา ช่วยสังคม เครื่องนี้พระท่านให้ช่วยซ่อมครับ )
คำแนะนำของท่านพรเทพให้เปลี่ยนสายพาน / ปุ่มกดต่างๆ พร้อมทั้งล้างหัวอ่าน ขอน้อมรับด้วยความขอบคุณครับ

แต่เนื่องจากตอนนี้ ผมยังไม่สามารถถอดหน้ากากและยกถาด CD ออกมาได้เลยครับ
จึงอยากได้คำแนะนำจากท่านที่เคยถอด Sony รุ่นนี้ ช่วยชี้แนะวิธีการถอด ด้วยครับ

คิดว่าหลังจากที่สามารถถอดหน้ากากและยกถาด CD ออกได้แล้ว คงได้เข้าไปดำเนินการเปลี่ยนตามที่ท่านแนะนำ
ตอนนี้สิ่งที่ผมได้ทำไปแล้วคือการย้ำตะกั่วแผ่น PCB ที่อยู่ด้านข้างเครื่องทั้งสองแผ่นไปแล้วครับ
คอยความหวังจากท่าน
ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน204

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:46:31 AM »

รูปเครื่องครับ  ขอบคุณ
member
*

คะแนน204

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:45:08 AM »

ขอความช่วยเหลือ

ช่วยแนะวิธีหน่อย ครับ เศร้าจัง ขอบคุณ
totem
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 12:39:14 AM »

โหลดเลยครับพี่ http://elektrotanya.com/sony_hcd-rv20_rv50_rv60_ver-1.0.pdf/download.html คู่มือการรื้อถอน มี 74 หน้าครับ ping!
http://www.sony-asia.com/support/product/MHC-RV60คู่มือการใช้งานครับ
ถ้าใช้รีโมทควบคุมได้ปกติ...สาเหตุน่าจะปุ่มกดรวนครับ สวิทเกิดสนิมภายใน...พี่ดึงสายแพและชุดสายไฟเลี้ยงที่แท่นซีดีออกจากเมนบอร์ดก่อนครับแล้วดฝาถาดสีเทาที่ถาดซีดีออกก่อนจึงจะยกออกจากเครื่องได้ครับไม่งั้นมันจะติดหน้ากากครับผมลองทำตามคู่มือที่ให้ไว้นะครับบอกละเอียดดี....โรตารี่สวิทต่างๆที่หมุนได้ต้องล้างด้วยน้ำยาฟิลิปครับไม่งั้นหมุนแล้วรวน...เทปสายพานอาจขาดไปแล้ว หรือหย่อน เอาเชือกวัดครับมันจะมีพูเล่ครับตัวใหญ่สายพานแบน ตัวเล็สายพานเหลี่ยม...ส่วนซีดี ลองเอาน้ำยาเช็ดกระจกชุบด้วยสำลีแคะหูเช็ดฝุ่นออกจากหน้าเลนส์..ถ้าไม่ดีขึึ้นหัวอาจเสีย...แต่ช่างบางท่านชำนสญมากจะเช็ดหรือล้างเลนในและปริซึมด้วยครับ...แต่เดี๋ยวนี้เครื่องเล่นดีวีดีราคาถูกมา ไปโลตัสก็ 500-700บาทครับ หัวอ่านอาจแพงกว่าครับ...ต้องลองเช็คราคาดู อาจมีของเทียบจากจีน ต้องล้างเซนเซอร์ถาดให้หมดนะครับเพื่อความชัวร์....... เยี่ยมมาก........ขออนุโมทนาด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์