พัดลมตู้เย็นไม่หมุน ตู้บนเย็น ตู้ล่างไม่มีความเย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:30:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมตู้เย็นไม่หมุน ตู้บนเย็น ตู้ล่างไม่มีความเย็น  (อ่าน 51302 ครั้ง)
tdmptr
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:20:49 PM »

Zanussi มีสวิทซ์ไฟตัวเดียวด้านล่าง ไม่มีสวิทซ์พัดลมเหมือนตู้รุ่นใหม่เวลาเปิดประตูแล้วพัดลมหยุดหมุน

ก่อนหน้านี้มีลมเบาๆ ทางด้านล่าง แต่ไม่เย็น วิธีแก้ ถอดปลั๊ก ทำความสะอาด ละลายน้ำแข็งจนหมด
เสียบปลั๊ก ข้างบนเย็น ไม่มีลมด้านล่าง วิธีแก้ ถอดพัดลมออกมาทดสอบ เสียบปลั๊กตรง หมุนติ้ว
ประกอบเข้าไปใหม่เหมือนเดิม ไม่หมุน

timer ไม่น่าเสีย เพราะยังตัดการทำงานอยู่ ลองหมุนด้วยไขควงก็ยังตัดที่จุดหนึ่ง
bimetal ไม่รู้จัก หาไม่เจอ
heater ไม่ได้แกะ

เช็คที่ขั้วไฟต่อพัดลม มีกระแสไฟทั้งสองเส้น
ปรากฎว่าเป็นไฟรั่ว เพราะทุกที่มีกระแสไฟ ตรวจจากไขควงวัดไฟ
(ไฟรั่วเป็นมาหลายปีแล้ว เวลาโดนน๊อต ก็จะสะดุ้งนิดนึง)

ไม่ได้เป็นช่างครับ แต่อ่านมาพอควร

ช่วยพิจารณาเพิ่มเติมที ว่างต้องทำอะไรต่อไป ที่ไหนบ้าง
(เคยมีหนึ่งหนที่น้ำแข็งเกาะท่อด้านนอก  แต่หลังจากลองถอดปลั๊กละลายน้ำแข็งหมดแล้ว ลองเสียบใหม่ยังไม่เคยเจออาการนั้นอีก)

ขอความช่วยเหลือด่วน

หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:25:40 PM »

สายนิวตรอนของพัดลมขาดวงจรครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
tdmptr
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:49:01 PM »

สายนิวตรอนของพัดลมขาดวงจรครับ

ช่วยขยายความได้ไหมครับ อ่านมาพอควรเพิ่งเจอคำนี้ที่นี่เอง
จากตัวพัดลม มีสาย 2 เส้น แต่ สายที่มาต่อ มี 1คู่ กับ 1 เส้น จำสีไม่ได้ครับ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 10:37:39 PM »

--เช็คที่ขั้วไฟต่อพัดลม มีกระแสไฟทั้งสองเส้น--

เช็คด้วยวิธีไหนครับ ลองเอาหลอดไฟแบบไส้มาต่อดูตรงสายของพัดลมก็ได้ครับ ว่าหลอดสว่างไหม
ผมคิดว่าคงจะเช็คด้วยไขควงเช็คไฟใช่ไหม ที่บอกว่ามีกระแสไฟทั้งสองเส้น เพราะจิ้มที่เส้นไหน ไขควงก็ติดหรือเปล่า ด้วยสาเหตุนี้ ท่าน zero start จึงแนะนำว่าสายนิวตรอนของพัดลมขาด หรือว่าหลวม เพราะถ้าวงจรไฟปรกติ ถ้าจิ้มด้วยไขควงจะสว่างแค่เส้นเดียว อีกเส้นไม่ติด เพราะเป็นนิวตรอน
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:24:40 AM »

พัดลมไม่หมุนมีหลายสาเหตุครับ
-สายขาด
-ไทม์เม่อร์อยู่ตำแหน่งละลายน้ำแข็ง
-สวิทประตูเสีย
-มีน้ำแข็งมากเกินไปใบติด
-บูชพัดลมเสีย
กรณีนี้ที่เล่ามาน่าจะไม่ครบวงจร(ใช้ไขควงจิ้มถ้าไม่ถอดสายออกแสดงว่ามีไฟมา1เส้น เห็น2เส้น)
วงจรพัดลม2ประตู ไฟเส้น1 ตรงจากปลั๊ก อีกเส้นมาจากสวิทประตู ประตูมาจากไทม์เมอร์เส้นเดียวกับคอมเพรสเซ่อร์
ไทม์เม่อร์ได้ไฟจากเทอร์โมสตาร์ท เทอร์โมสตาร์ทจากปลั๊กอาจมีฟิวส์ในบางยี่ห้อ
ที่เล่ามาคอมเพรสเซ่อร์ทำงานดังนั้นต้องเชคไฟจาก ไทม์เมอร์-สวิทประตู-พัดลม
ถ้ามีมัลติมิเตอร์แป็บเดียวครับ ถ้าไม่มีก็ใช้หลอดไฟทำอย่างคุณเกียโน่ว่า Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
tdmptr
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 01:12:55 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

เมื่อคืนเสียบปลั๊กไว้ เช้านี้ น้ำแข็งเกาะท่อใหญ่ๆด้านนอก  เลยไปหมุน timer ให้ compressor  หยุด
เดี๋ยวเย็นกลับไปดูผลงา่นอีกที

จะทำตามที่แนะนำครับ  วันนี้ต้องเป็นหลอดไส้ (คุณ kiano)
ถ้าหลอดไม่ติด คงเป็นวงจร ยุ่งละซิ มันตรงไหนกัน
พรุ่งนี้จะยืมมัลติมิเตอร์ของเพื่อนมาตรวจ
ไทม์เมอร์-สวิทประตู-พัดลม(ถอดมาแล้ว ต่อไฟตรง 220v พัดลมหมุนครับ แสดงว่าไม่เสียแน่)

ขอบคุณ คุณ zero start คุณ kiano และคุณ b.chaiyasith

จะมารายงานผล และขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกครั้งครับ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:50:48 PM »

เยี่ยมมาก ข้อมูลมีประโยชน์มากๆครับ +1มอบให้ผู้แนะนำครับผม  lv!

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
tdmptr
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:34:43 AM »

update
กลับบ้านตอนเย็น มีน้ำแข็งเกาะที่ท่อด้านนอก
หมุน timer ในตู้ freeze ให้ compressor หยุด  น้ำแข็งละลาย

หาหลอดไส้ที่บ้านไม่ได้ หยุดทำ พรุ่งนี้จะไปซื้อมิเตอร์วัดไฟ เผื่ออนาคตได้ใช้อีก

ยี่ห้อไหนพอใช้ได้ครับ

ขอบคุณครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:17:22 AM »

ซันว่า ปลอมตัวไม่กี่ร้อยบาท คุณภาพพอใช้(แท้พันกว่า)   ลองดูหลังตู้เย็นมีวงจรมั้ยละ
tdmptr
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:40:15 PM »

ไปซื้อมัลติมิเตอร์ที่ อมร ยี่ห้อ spa 170 บาท ที่แรกจะซื้อ 199 หรือ 190  แต่เด็กบอกว่า เหมือนกัน เลยเอา 170
พร้อมกับ ถอดไบเมทอล ไปเทียบมา พนักงานบอกใช้แทนกันได้ ตัวเก่ามีค่าความต้านทานแสดงว่าเสีย ตามที่อ่านเจอ
ตัวใหม่มีค่า infinity เข็มไม่ขยับแสดงว่าใช้ได้

ถอด defrost timer มาเช็คไม่ได้ค่าอย่างที่อ่านเจอ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?action=printpage;topic=82763.0

"santipp:
ไทม์เมอร์มีหลายเบอร์อย่างที่ท่านรู้ แต่ส่วนใหญ่จะแยกเป็นสองแบบ
แบบที่1 ไทม์เมอร์ที่ใช้อยู่กับตู้ยี่ห้อชาร์ป ขาหนึ่งกับขาสี่เป็นไฟเลี้ยงมอเตอร์ ขาสามไปคอมพ์
แบบที่2  (หลายยี่ห้อใช้เช่น hitachi,sanyo,toshiba,misubishi,panasonic,)ขาหนึ่งกับขาสามเป็นไฟเลี้ยงมอเตอร์ ขาสี่ไปเลี้ยงคอมพ์ ผมจะเช็คดูตามนี้ หมุนแกนไทม์เมอร์ให้อยู่ในจังหวะละลายน้ำแข็งแล้ววัดที่ขา 1 กับ 3 จะมีค่าความต้านทานแล้ววัดขา 1กับ2 เข็มมิเตอร์จะขึ้นเท่ากับ 1กับ3 และ 1กับ4 เข็มมิเตอร์จะไม่ขึ้น ขา3กับ2 เข็มมิเตอร์จะขึ้นแบบไม่มีค่าความต้านทาน
ต่อมาเราก็หมุนแกนไทม์เมอร์ไปอีกนิดเดียวก็จะได้ยินเสียงดังแต๊ก และก็วัดขา 3กับ4 เข็มจะขึ้นแบบไม่มีค่าความต้านทาน ขา3กับ2 เข็มมิเตอร์จะไม่ขึ้น ถ้าเป็นไปตามนี้ก็จะเป็นชนิดที่ยี่ห้อดังที่กล่าวไว้ข้างต้นนั้นใช้อยู่ ให้เลือกซื้อของบริษัท(ของแท้)จะเป็นของยี้ห้ออะไรก็ได้ มันจะทนแต่จะแพง ลองดูนะครับท่านdon)"

คิดว่าเสียพรุ่งนี้ต้องไปอมรอีกครั้ง

สวิทซ์ประตูอยู่ใต้ตู้เย็น ยังไม่ออกว่าต้องถอดหรือเช็คยังไงครับ
tdmptr
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:45:01 PM »

ลืมเรื่องพัดลม

ใช้ มิเตอร์เทสแล้ว ค่าความต้านทานเป็นศูนย์สุดสเกล แสดงว่าใช้ได้ใช่ไหมครับ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:54:40 PM »

วิธีเชคสวิท ถอดสายพัดลมออกทั้งสองเส้น ตั้งมิเตอร์ที่A/C 300vหรือ600V. ใช้สายมิเตอร์ทั้งสองเส้น
มัดติดสายไฟแยกห่างจากกัน แล้วเสียบสายปลั้กตู้เย็น เปิดฝาตู้เย็นไว้หลอดไฟติด ไม่มีไฟฟ้าที่ขั้วพัดลม เข็ม
มิเตอร์ไม่ทำงาน ทดลองเอามือกดปุ่มสวิทดู หากเข็มขึ้นอ่านได้220V แสดงว่ามีไฟเลี้ยงพัดลมเป็นปกติ
หากเข็มขึ้นเล็กน้อยไม่ถึง220Vสวิทมีปัญหา(อาจมีมดหรือไฟมาไม่พอหรือหน้าสัมผัสเสีย)
สวิทจะมี2ปุ่ม ให้ใช้ไขควงเล็กๆงัดด้านข้างออก จะมีสายเสียบอยู่ สังเกตดูว่าเสียบด้านไหนก่อนถอดสายออก
บางยี่ห้อไม่มีช่องล็อกอาจใส่กลับไม่ถูกด้าน ปวดเฮดงานเข้าเลยล่ะ หวังว่าคงจะเจอช่องทางแก้ไขครับ เยี่ยมมาก

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
tdmptr
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 07:27:33 AM »

ขอบคุณครับคุณ b.chaiyasith
ได้วิชาแล้ว จะกลับไปลองทำ

ไม่ผิดหวัง เวบนี้มีแต่ผู้มีน้ำใจ
ท่านใดอยากแบ่งปัน เชิญนะครับ ได้ความรู้ดี
tdmptr
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 05:21:08 PM »

เรียบร้อยครับ

สัมผัสของสวิทซ์ไม่ได้ครับ ซ่อม ดัดนิดหน่อย 3 รอบ ใช้ได้เรียบร้อยทุกอย่าง เย็นจัด

สรุป
อาการแรก ช่องล่างไม่เย็น วิธีแก้ ถอดปลั๊ก ละลายน้ำแข็ง วันสองวันเป็นเหมือนเดิม
เปลี่ยน bimetal เพราะเช็คแล้ว มีความต้านทาน สรุปตามที่อ่านเจอ เสียครับ
อาการยังมีน้ำแข็งเกาะที่่ท่อด้านนอก
เปลี่ยน timer เพราะวัดขาแล้ว ไม่ได้ค่าความต้านทานตามที่อ่านเจอ

ในระหว่างที่ทำด้านบน ลองกดสวิทซ์แรงๆหลายครั้ง (ด้วยมือฝรั่งเพราะอยู่ด้านล่าง ไม่มีผู้ช่วย) ทำให้สัมผัสทองแดง ขยับไม่ได้ตำแหน่ง (สวิทซ์ตู้นี้มีอ้นเดียวครับ)

ขอบคุณทุกท่าน โดยเฉพาะคุณ b.chaiyasith ให้ความกระจ่างจนสำเร็จ

member
*

คะแนน650

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 05:29:14 PM »

wav!! เยี่ยมมากดีใจที่ทำสำเร็จครับ คงเป็นรุ่นที่ช่องเย็นจัดไม่ได้อยู่ด้านบน
สวิทพัดลมจึงมีปุ่มเดียว ซื้อมาเปลี่ยนก็ได้หากยังขัดข้องอยู่ HAPPY2!! Cheesy

"CHIAB"
tdmptr
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 07:59:13 PM »

ช่อง freeze อยู่ด้านบนครับ สวิทซ์ไฟมีอันเดียวอยู่ด้านล่าง บริเวณเท้าขวา นั่นเป็นเหตุผลที่มันเสียครับ
ซ่อมแล้วยังใช้ได้ครับ  ถ้าผ่านไปอมร คงซื้อมาเปลี่ยนครับ

ตอนนี้ช่อง freeze วัดอุณหภูมิได้ -6 องศา  ปกติไหมครับ
ช่องล่าง +14 องศา

ไม่ค่อยได้ยินเสียงคอมเพรซเซอร์หยุด
เมื่อสักครู่เดินไปดู คอมหยุด ช่อง freeze ได้ -10 องศา
เปิด warmer สุดแล้วครับ

มีท่านใด วัดอุณหภูมิในตู้ของท่านบ้าง ได้เท่าไรกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์