epson TX111 สั่งพิมพ์แล้วหมึกไม่ออก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:12:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: epson TX111 สั่งพิมพ์แล้วหมึกไม่ออก  (อ่าน 9556 ครั้ง)
Earth♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 01:21:35 PM »

สวัสดีครับ รบกวนด้วยครับ คือ ปริ้นเตอร์เอปสัน TX111 ตลับหมึกแท้ อาการสีดำออกเป็นเส้นขาว ทำการถอดหัวพิมพ์ล้างก็ไม่ดีขึ้น เลยเปลี่ยนใช้หัวพิมพ์ของ C90แทน ปรากฏว่าใช้ได้ปกติดีพอหมึกหมด เปลี่ยนเป็นติดแท็งค์(ชิปรีเซ็ท) อาทิตย์แรกใช้งานได้ปกติดี ต่อมาสีฟ้าไม่ออก สั่งทำความสะอาดหัวพิมพ์ก็ไม่หาย ตามมาด้วยสีอื่นๆก็ไม่ออกไปด้วย สุดท้ายไม่ออกซักสีเลย สั่งปริ้นมีแต่กระดาษขาวๆออกมา แต่ว่าปริ้นเตอร์ทำงานได้ปกติทุกอย่างเพียงแต่สีไม่ออก

สิ่งที่ทำไปแล้ว

_ ถอดหัวพิมพ์มาแช่ ล้าง แต่ก็ไม่หาย (มีแต่กระดาษขาวออกมา)
 _ ลองสลับหัวพิมพ์(พร้อมสายแพ) กลับไปใส่ C90 ปรากฏว่าใช้ได้ปกติ
 _ลองเอาหัวพิมพ์เดิมของมันมาใส่ ก็ไม่มีสีออกมา (มีแต่กระดาษขาวออกมา)

รบกวนช่วยด้วยครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ผมสงสัยว่าเมนบอร์ดเสียเป็นไปได้มั๊ยครับ แต่ว่าเครื่องก็ทำงานปกติทุกอย่าง ยกเว้นไม่ยอมพ่นหมีกครับ
รบกวนขอคำชี้แนะและวิธีแก้ไขด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Earth♥
member
*

คะแนน24

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:18:58 AM »

ยังใช้ไม่ได้เลยครับ รบกวนช่วยด้วย 
ผมอยากลองเอาเมนบอร์ดมาเปลี่ยนดูแต่ก็หาไม่ได้ ถ้าจะซื้อก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นที่เมนบอร์ดจริงรึเปล่า เห็นขายในเวปอย่างแพง
ท่านใดพอมีซากเครื่องTX111ขายบ้างครับ(อย่าแพงมากนะครับ) อยากได้แต่เมนบอร์ดมาลอง

ขอบคุณครับ
jaroonservice
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:02:48 PM »

ผมมีซากขาย 500 บาทมีสแกน เมนบอร์ด ปริ้นเฮดไม่มี 0898319828
หลวงเภาจอมลีลา ♥
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:30:05 PM »

ลองสั่งสแกนถ่ายดำและสีดูก่อนครับ ว่าออกไหม หากไม่ออกคงน่าจะเป็นที่เมนบอร์ดแล้ว
รุ่น TX100,TX101,TX110,TX111 มีปัญหาค่อนข้างจุกจิกนิดนึงนะครับ

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์