แอร์carrier12000btu คอมเพรสเซอร์ทำงานแป๊บเดียวแล้วตัด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:17:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์carrier12000btu คอมเพรสเซอร์ทำงานแป๊บเดียวแล้วตัด  (อ่าน 12107 ครั้ง)
aeesound
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:24:17 PM »

แรกเริ่มครับแอร์มันไม่เย็นก็เลยให้ช่างข้างบ้านมาดูครับ ช่างเขาก็ล้างแอร์แล้วเขาก็วัดน้ำยาแอร์ช่างบอกว่าน้ำยาแอรขาดไปครึ่งหนึ่งเขาถามผมว่าจะเติมน้ำยาไหม ผมก็บอกว่าถ้าขาดก็เติมสิเพราะผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เหมือนกัน ช่างเขาก็เติมน้ำยาเข้าไป ระหว่างที่เติมน้ำยาอยู่[ประมาณ15นาที]ผมก็สังเกตดูว่าภายในคอยเย็นก็พอมีความเย็นอยู่บ้างครับก็เลยสบายใจว่าแอร์คงจะเป็นปกติดีแล้วช่างเขาก็บอกว่าเย็นแล้วใช้ได้แล้วผมก็ปิดแอร์แล้วช่างเขาก็คิดเงิน  ค่าน้ำยา30ปอน 600บาท ค่าล้างแอร์ 300บาท เป็นเงิน 900บาท ด้วยความเกรงใจเพราะเห็นว่าเป็นเพื่อนบ้านผมเลยให้เงินไป 1000บาท ก็จบไป   พอตอนกลางคืนกลับจากทำงานก็เปิดแอร์ก็มีลมเย็นออกมาดีแล้วไปอาบน้ำออกจากห้องน้ำมาแอร์ไม่เย็นแล้วครับก็เลยไปเรียกช่างข้างบ้านมาดูอีกรอบครับ ปรากฏว่าคอมเพรสเซอร์ไม่ทำงานแต่พัดลมที่คอยร้อนทำงานครับช่างบอกว่าคอมน็อคไปล้วครับ เขาบอกว่าอาการนี้คอมเสียต้องเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ใหม่ ผมก็ถามต่อไปว่าแล้วประมาณเท่าไร ช่างบอกว่าคอมใหม่มื1ก็หลายตัง ถ้าเป็นมือ2ก็ประมาณ3-4พันบาทรวมค่าติดตั้งแล้ว ผมก็เลยงงๆว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ครับผมเลยบอกช่างไปว่ายังไม่ทำเอาไว้ก่อนแล้วกัน  ผมอยากจะถามผู้รู้ครับว่า ถ้าคนเป็นช่างจริงทำไม่ไม่เช็คให้ดีเสียก่อนแล้วอาการนี้คอมเสียจริงหรือเปล่าครับแล้วถ้าทำไปแล้วคุ้มกันไหมครับเพราะตอนนี้แอร์ใช้ไม่ได้ครับเสียเงิน1000บาทฟรีช่างไม่รับผิดชอบครับแล้วผมต้องทำไงดีครับเครียดครับฝากผู้รู้ช่วยแนะน้ำนะครับขอบคุณครับ+++

nooddel
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:49:19 PM »

น้ำยาหายไป ครึ่ง แสดงว่าระบบรั่ว...ถ้าคอมเพรสเซอร์เสียเติมน้ำยาเข้าไปก็จะไม่เย็นครับ หรือเย็นน้อยมาก
kiat87
member
*

คะแนน11

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:23:17 PM »

อย่าเพิ่งไป ต่อว่า ช่าง ว่า ไม่รับผิดชอบ  เพราะว่า  เรื่องการล้าง + เติมน้ำยา  มันคนละเรื่องกับ คอม น๊อค  แล้วอาการคอมน๊อค รึ ไม่ทำงาน ก็เกิดจากหลายสาเหตุ   แต่ที่ช่าง วิเคราะห์ว่า คอม เสีย  อันนี้ขึ้นอยู่กับว่าช่าง มีการ ตรวจสอบอย่างดี รึไม่   ต่างหากครับ.....อ่านแล้วไม่สบายใจกับเจ้าของกระทู้   จะให้ดี ก็ หาช่างใหม่ มาตรวจสอบ อีกครั้ง .....
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:48:08 PM »

ทดลองปล่อยน้ำยาที่เติมไปดูสิครับ เติม 30 ปอนด์ ก็ปล่อยออก 30 ดูคับคอมมันยังทำงานเหมือนเดิมไหม

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
aeesound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 06:42:27 PM »

เรียน คห.kiat87 ครับ ผมก็ไม่ได้ต่อว่าช่างอะไรขนาดนั้นนะครับแต่จรรยาบรรของช่างแล้วไม่ว่าจะช่างอะไรก็ตามก็ควรรับผิดชอบในสิ่งที่เกิดขึ้นสิครับต้องมีการตรวจเช็คให้ดีเสียก่อนๆที่จะลงมือทำอะไรผมก็เป็นช่างเหมือนกันครับแต่ไม่ใช่ช่างแอร์เท่านั้นเองครับถ้าเป็นคุณๆเป็นลูกค้าคุณเสียเงินแล้วคุณจะเสียความรู้สึกไหมครับ ผมไม่ใช่ช่างแอร์ยังให้ช่างแอรมาทำเลยครับผมคงไม่ทำเองหรอกครับ ถ้าคุณเป็นช่างมืออาชีพจริงคุณลองคิดใหม่นะครับผมไม่ได้ว่าอะไรคุณนะ ที่ผมเข้ามาในบอดนี้ก็เพื่อจะอยากฟังความคิดเห็นเท่านั้นครับไม่มีเจตนาจะไปว่าใครครับ เงิน1000ผมไม่เสียดายหรอกครับแต่เสียความรู้สึกครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 07:58:30 PM »

เห็นใจนะครับ ผมว่าให้ช่างเช็คให้ละเอียดอีกที น้ำยาอาจะเกิน  การระบายความร้อนไม่ดี ทำให้คอมตัด   
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:12:21 PM »

ถ้าแอร์น้ำยาหายไปเกิน50%   หายไปถึงขนาดนี้รั่วแน่นอน  อันนี้อาการแรกน่ะครับ  ส่วนการแก้ไขนั้นอันที่จริงทั่วไปต้องเช็คหาจุดรั่วก่อนที่เป็นต้นเหตุของปัญหา  ไม่งั้นเติมไปก็จะน้ำยาหายไปอีกเป็นแน่แท้  ไม่ช้าก็เร็ว  แต่การซ่อมนี้สิไม่ง่ายเท่าไหร่  เรื่องการหาจุดรั่วของแอร์บ้านบ้างทีก็หาง่ายถ้าอยู่ในจุดที่เรามองเห็นด้วยสายตาเลยแต่บางทีก็ต้องเปลี่ยนท่อน้ำยาไปเลยก็มีเพราะหาไม่เจอ  ดีไม่ดีการหาจุดรั่วบางครั้งก็ยุ่งยากกว่าติดตั้งใหม่ซะอีก(แต่เป็นส่วนน้อย)   อันนี้ก็แล้วแต่เทคนิคแต่ล่ะคน บางครั้งช่างก็อาจจะมีความคิดอย่างนี้ว่า  เติมน้ำยาไปให้เต็มแล้วก็ขันน็อตตามจุดต่างที่คิดว่าเป็นจุดเสี่ยงแล้วก็+ขันวาวใส้ไก่เข้าไปให้แน่น+ขันปิดฝาให้แน่นๆก็น่าจะจบเกมได้  ถ้าไม่ผ่านก็ค่อยมาติดตามผลงานกันอีกที (แต่ส่วนใหญ่จะผ่านไง  อิอิอิ) เรื่องของเรื่องเพราะกลัวใช้เวลาเยอะและอีกอย่างถ้าผ่านก็ได้จบไปถือว่าปลุ๊กซะ  เมื่อก่อนผมก็เป็นบางครั้งอาน่ะ  เหอะๆๆ  และเรื่องนี้ลูกค้าบางคนก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ว่าทำไมน้ำยาหายแค่นี้ต้องเป็นเรื่องได้ขนาดนี้  เกินไปรึเปล่า ช่างก็เลยขี้เกียจอธิบายเพราะมันยาวอย่างที่เล่ามาไง  อิอิอ  ทั้งหมดนี้คือจบไปเรื่องนึง
    มาต่ออีกเรื่องนึงดีกว่า     ที่ว่ามาดูอีกวันคอมน็อคซะแล้ว  ผมเห็นด้วยกับคุณ  kiat87 ครับ  ที่ว่าหาช่างชุดใหม่มาตรวจสอบอีกรอบก็ดีน่ะครับ  เพื่อให้สบายใจทั้ง  2  ฝ่าย  อีกอย่างเพื่อความชัวร์ของเราเองด้วยอะน่ะ

ตื่นๆๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์