อยากทราบการต่อเครื่องเสียงกลางแจ้งจากไฟบ้านครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:02:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการต่อเครื่องเสียงกลางแจ้งจากไฟบ้านครับ  (อ่าน 13043 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 11:55:14 AM »

เคยเห็นแต่เขาต่อครับ ไม่แน่ใจ เขาต่อจากหม้อไฟที่อยู่ตรงเสาไฟฟ้า ก่อนที่จะเข้าบ้านเราครับ คือสงสัย เขาจะต่อ ก่อนเข้า หม้อแปลง หรือหลังหม้อแปลง ครับ ถ้าต่อหลังหม้อแปลงที่อยู่ตรงเสาไฟฟ้า ตอ้งเป็นหม้อแปลงขนาดกี่แอมป์ครับ หรือขึ้นอยู่กับขนาดเครื่องเสียงเราครับ ถ้าต่อก่อนหม้อแปลงตรงเสาไฟฟ้า ทางเจ้าของเครื่องเสียงเขาต้องมี ชุดฟิวส์ของเขาอีกชุดใช่หรือเปล่าครับ แล้วถ้าเราไปต่อเสียบปลั๊กไฟในบ้านเรา เหมือนๆกับเครื่องเสียงถายในบ้านหละครับ อย่างสมมุติใช้เบเกอร์ 15 Am จะต่อได้หรือเปล่าครับ อันนี้ถามเฉยๆครับ ไฟคงไม่พอแน่ๆครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ คือ อย่าได้เครื่องเสียงกลางแจ้งครับ มีงบ อยู่ประมาณไว้ 250,000 ครับ ขนาดกลางๆครับ ก้อเลยมาหาข้อมูลครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ. ขอบคุณ Kiss

ghost3228
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:17:15 PM »

ถ้าเป็นหม้อไฟที่การไฟฟ้ามาจดทุกเดือนก็ต่อหลังออกจากหม้อแล้วครับ  จริงๆ ไม่จำเป็นต้องต่อตรงนั้นก็ได้ ไปต่อก่อนเข้าคัตเอาท์ในบ้านก็ได้ เหตุผลก็คือเผื่อเครื่องเสียงดึงกระแสมากๆ ไฟในบ้านจะไม่ดับ แต่ที่ผมใช้เครื่องขนาดย่อมๆ แอมป์คลาสดี 1 เครื่อง 4 บอร์ดขับเบส 15" 8 ตู้ แล้วก็คลาส AB 2 แท่น ขับกลาง 15" กับขับแหลม 4 ตู้ เครื่องปรุงนิดหน่อย ก็ใช้ปลั๊กไฟธรรมดาสายไฟ 2X2.5 ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
แต่ถ้ามากกว่านี้ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าไฟจะตกหรือเปล่า รอผู้ที่มีประสบการณ์ท่านต่อไปมาตอบละกันนะครับ
mac_power
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 12:04:28 PM »

กรณีที่เครื่องเสียงท่านขับเบสดอก 18" สัก 8 ดอก
ถ้ามิเตอรเฟสเดียว 5 แอมป์นี้ แน่นอนครับไฟตกชัวๆต่อให้ท่านใช้สเต็ป์ก็ตามมันไม่มีประโยชน์หรอน่ะครับ
ถ้ามิเตอร์ 15 แอมป์ก็ok
แนะนำเจ้าภาพเลยให้ไปขอมิเตอร์ชั่วคราวได้
SOMEBODY
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 12:57:35 PM »

ปรกติแล้วจะต่อที่มิเตอร์ ด้านไฟออกครับ ซี่งมันจะอยู่ฝั่งขวามือ  ถ้าต่อด้านไฟเข้าอันตรายและผิดกฏหมายครับ  ถ้าต่อที่หัวคัทเอ้าท์จะไม่ค่อยสะดวก เพราะส่วนมากแผงคัทเอาท์จะอยู่ภายในบ้านครับ... เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 01:11:50 PM »

ฝั่งขวามือ เราหันหน้าเข้าหา มิเตอร์หม้อไฟที่เสาไฟ ฝั่งซ้ายนี่มันจะดึง ไฟจากสายไฟข้างบนลงมา แล้วมาออกฝั่งขวา เพื่อเอาเข้าบ้านเรา ต่อตรงเอาเข้าบ้านเรา..ปกติตามบ้านนอกเราเป็นไฟเฟสเดียว ไม่ใช่ 3เฟส แล้วไฟ 3 เฟส ก็ต่อเหมือนกันใช่หรือเปล่าครับ  ไฟตามบ้านนอกเรา ต่างจว. ปกติส่วนมากจะใช้หม้อไฟ 5 แอมป์ ถ้าอย่างนี้เครื่องเสียงขนาดใหญ่ ก้อต้องมีหม้อไฟ 15แอมป์ขึ้นไปดิ..ปกติเพื่อนๆ ที่มีเครื่องเสียงกลางแจ้งขนาดใหญ๋ เขาจะไปเช่าหม้อไฟ ที่แอมป์เยอะๆ หรือว่าเขาจะซื้อเอาไว้เลยครับยัง งง ๆ ครับ แร้วมันจะทันการหรือครับ เคยเห็นเครื่องเสียงที่มาในงานวัดที่บ้านต่างจว.เครื่องเสียงใหญ่ แล้วทำให้ หม้อไฟซ๊อต เล่นไม่ได้ทั้งคืน ต้องวิ่งหาหม้อไฟเป็นการใหญ่..เรือ่งหม้อไฟนี่ก็สำคัญใช่หรือเปล่าครับ เวลารับงาน เราต้องมีหม้อไฟสำรองไว้หรือเปล่า สำหรับเครื่องเสียงขนาดกลางๆ หรือขนาดใหญ่ สมมุติน่ะครับ เพราะว่าเคยเห็นมาแล้วครับ เรื่องไฟตก หม้อไฟซ๊อต แล้วถ้าใช้เรื่องปั่นไฟหละครับ ดีมั๊ย..ขอบคุณน่ะครับ ที่อธิบายให้เข้าใจ ขอบคุณ Kiss
suksrijum
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 10:19:17 AM »

ทางบ้านผมใช้ฉายหนังด้วย+เครื่องเสียงด้วย แล้วหม้อไฟก็ใช้ 5 (15) แอมป์ เล่นได้สบายหายห่วงครับ
ถ้าจะปลอดภัยก็ใช้หม้อดึงไฟช่วยอีกแรง....สบายใจได้ไม่ต้องกังวล........ที่ว่ามันระเบิดมันมีหลายสาเหตุครับ
donda
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 04:30:54 PM »

ต้องสังเกตดูในแต่ละพื้นที่ใช้งานเป็นไฟปลายสายหรือเปล่าถ้าไฟปลายสายอย่างไรไฟก็ตกต้องแก้ไขโดยใช้เครื่องปั่นไฟแทนและต้องสังเกตดูหม้อแปลงใหญ่ของแต่ละหมู่บ้านดูถ้าหม้อแปลงไฟokต้องให้การไฟฟ้าเปลี่ยนfuseแอมป์มากขึ้นเป็นการชั่ครา
แต่ปกติตอนที่มีงานเจ้าภาพจะขอหม้อแปลงชั่คราอยู่แล้ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์