ขอสูตรตู้ 12"
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:03:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตรตู้ 12"  (อ่าน 40152 ครั้ง)
narong
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 11:18:57 AM »

12 นิ้วเจาะกระบะ แบบจุกอกเลยครับ
ขอแบบกว้างxยาวxสูงเลยนะครับ..
Fs (free-air resonance, Hz) 33.2
Vas (equivalent compliance, cu. ft.) 0.93157
Vas (equivalent compliance, liters) 26.39
Qms (Q, mechanical) 4.16
Qes (Q, electrical) **** 0.54
Qts (total driver Q) **** 0.48
Re (DC resistance, ohms) **** 7.4
Z (nominal impedance, ohms) 4 x 4
Le (inductance, mh) **** 3.67
Efficiency (1W @ 1M, dB) 83.38
Xmax (one way linear excursion, in.) 1.18939
Xmax (one way linear excursion, mm) 30.18
Pe (continuous power handling, watts) 2000
Mms (total moving mass, grams) 386
Cms (mechanical) 0.00006
Bl (motor strength, Tesla-M) **** 33.2
Sd (effective radiating area, sq. cm.) 559.9
Sd (effective radiating area, sq. in.) 86.78
Frequency range (Hz) 25 - 100
Energy Bandwidth Product (EBP) ** 61 51 49

Montri13
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 05:26:19 PM »

ถ้าไม่รีบพรุ้งนี้ได้ครับ
narong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 10:07:02 AM »

รออยู่ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:56:16 AM »

ดอกของอะไรครับ
narong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 12:56:20 PM »

orion ครับ..
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 01:03:50 PM »

คําณวนได้ตามนี้ครับ   อย่าลืมใช้ sub sonic ตัดความถี่ตํ่าๆออกบ้าง   เป็นตู้เปิดครับ  ขนาดดูตามรูปเลย  ท่อ 2 นิ้ว  ทางที่ดีถ้าหาท่อไม่ได้เส้นผ่าศูนย์กลางภายในไม่ 2 นิ้วก็ใช้ตัดต่อโดยการฟังจะดีกว่าครับ   การคําณวนมิติตู้ลองดูออนไลน์ในลําโพงบ้านก็ได้ครับ   ผมลงไว้เเล้ว    ว่าเเต่ดอกนี้รุ่นอะไรครับท่าน
Montri13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 01:40:12 PM »

ลองอันนี้นะครับ
ขนาดตู้ 45 ลิตร ท่อรูใน 5 นิ้ว ยาว 34 นิ้ว ค่า f3 อยู่ที่ 32
แนะนำไม้ควรหนาสัก 1 นิ้วจะดีเลย อวกแตกแน่ ถ้าแอมป์ให้แรกดันพอนะ
Montri13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 10:02:27 AM »

ตู้แบนพาสนะครับ ตู้ปิด 21.24 ลิตร ตู้เปิด 28.32 ลิตร ท่อ 5 นิ้วยาว 8 นิ้ว อันนี้เป็นแบบ 2 ห้องนะครับ
Montri13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 10:14:48 AM »

แบนพาสแบบ 3 ห้อง ห้องปิดทั้ง2ห้อง 21.24 ลิตร ห้องเปิด1ห้อง42.48 ลิตรท่อ 6 นิ้ว ยาว 11.5นิ้ว
Montri13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 11:15:45 AM »

ใช้แบนพาสสองห้องดีที่สุดครับ ผมดูจากกราฟนะครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 03:42:18 PM »

คําณวนได้ตามนี้ครับ   อย่าลืมใช้ sub sonic ตัดความถี่ตํ่าๆออกบ้าง   เป็นตู้เปิดครับ  ขนาดดูตามรูปเลย  ท่อ 2 นิ้ว  ทางที่ดีถ้าหาท่อไม่ได้เส้นผ่าศูนย์กลางภายในไม่ 2 นิ้วก็ใช้ตัดต่อโดยการฟังจะดีกว่าครับ   การคําณวนมิติตู้ลองดูออนไลน์ในลําโพงบ้านก็ได้ครับ   ผมลงไว้เเล้ว    ว่าเเต่ดอกนี้รุ่นอะไรครับท่าน

35 L  คือปริมาตร optinum  ของดอกนี้  คนที่ไม่มีประสปการณ์จะไม่รู้เลยครับ
Montri13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:07:48 AM »

ไม่ได้จะขัดแย้งนะครับ แต่ที่ผมไม่อยากแนะนำตู้เปิดเพราะว่าค่าพารามิเตอร์ที่ให้มามันบ่งชี้ว่ามันเหมาะกว่าที่จะใช้ตู้ปิด จากสูตร FS/QES แล้วอีกอย่างท่อที่2นิ้วก็ผิดหลักการ เพราะว่าหลักการก็มีอยู่ว่า ขนาดท่อต้องไม่เล็กกว่า1ใน3 ของเส้นผ่าศูนย์กลางหน้าลำโพง แต่จะต้องไม่ใหญ่เกิน1ใน2 ของหน้าลำโพง ที่คุณแนะนำท่อ2นิ้วเพราะถ้าใหญ่กว่านี้ก็จะยาวมากๆใช่หรือไม่ครับ และที่ผมให้ทำตู้แบนพาสเพราะจะได็เพิ่ม dB ได้มากกว่าตู้ปิด ไม่ทราบว่าคุณคิดเห็นอย่างไรครับเหมือนกันไหมครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 05:55:12 PM »

ไม่ได้จะขัดแย้งนะครับ แต่ที่ผมไม่อยากแนะนำตู้เปิดเพราะว่าค่าพารามิเตอร์ที่ให้มามันบ่งชี้ว่ามันเหมาะกว่าที่จะใช้ตู้ปิด จากสูตร FS/QES แล้วอีกอย่างท่อที่2นิ้วก็ผิดหลักการ เพราะว่าหลักการก็มีอยู่ว่า ขนาดท่อต้องไม่เล็กกว่า1ใน3 ของเส้นผ่าศูนย์กลางหน้าลำโพง แต่จะต้องไม่ใหญ่เกิน1ใน2 ของหน้าลำโพง ที่คุณแนะนำท่อ2นิ้วเพราะถ้าใหญ่กว่านี้ก็จะยาวมากๆใช่หรือไม่ครับ และที่ผมให้ทำตู้แบนพาสเพราะจะได็เพิ่ม dB ได้มากกว่าตู้ปิด ไม่ทราบว่าคุณคิดเห็นอย่างไรครับเหมือนกันไหมครับ

FS/QES นั้นเป็นเเค่ค่าที่ใช้คร่าวๆสําหรับมือใหม่ๆในการเลือกตู้ครับ    สําหรับบางคนที่มีความชํานาญมากๆนั้นเขาจะไม่ใช้กันครับ      ลองดูรูปนี้ดอกลงตู้เปิดได้  เเต่ FS/QES  นําไปลงตู้ปิดอย่างเดียวเลย    อไลน์เม้นมีให้เลือกมากมาย  ไม่ใช่เเค่ FS/QES ครับ   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 05:57:21 PM »

ตู้แบนพาสนะครับ ตู้ปิด 21.24 ลิตร ตู้เปิด 28.32 ลิตร ท่อ 5 นิ้วยาว 8 นิ้ว อันนี้เป็นแบบ 2 ห้องนะครับ

ถ้ากราฟมันเป็นเเบบนี้สําหรับตู้แบนพาส    ผมไม่เคยเเนะนํากราฟเเบบนี้เเก่ใครเลยครับ
montri 12
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 08:57:55 PM »

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ คงอยู่ที่เจ้าของแล้วหละครับหลังจากนี้ จะเก่าหรือใหม่ไม่ใช่เรื่องผิดอะไร ความรู้ชาตินี้ก็เรียนไม่หมด ที่ว่าเก๋าๆแน่ๆก็เห็นตายน้ำตื่นมามากแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับที่ให้วิชาครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 12:21:26 AM »

ศาสตร์ทางด้านนี้หล่อหลอมมาจากทฏษฏีครับ    คนที่ศึกษาอย่างลึกซึ้งเข้าใจอย่างดีเเล้วย่อมมาทําประโยชน์ได้ครับ    ไม่มีหรอกครับสําหรับคนที่รู้เเล้วมาตายนํ้าตื้น    คนที่รู้นี้ผมหมายถึงคนที่นําศาสตร์ที่มาจากทฏษฏีที่คนอื่นคิดขึ้นมาทํามาหากิน   อย่างเช่นบริษัทที่ประกอบการค้าอย่าง b&w หรือที่ๆผมกําลัง message ไปหาเขาเพื่อนําเเปลน HD15  ของเขามาเเปลงเเต่ก็จะถามเขาก่อนว่าจะทําได้หรือไม่   จะได้ไม่ถือว่าก๊อปปี้   ที่นี่เขาก็มาหากินเป็นลํ่าเป็นสัน   ผมไม่ทราบหรอกครับว่าพวกที่คุณกล่าวถึงนั้นเป็นพวกไหนเเล้วก็ไม่รู้เพราะอะไรที่เป็นสาเหตุให้เขามาตายนํ้าตื้น   ผมก็งงในคําพูดของคุณจริงๆครับ 
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 11:04:32 AM »

น่าจลงขันซื้อใม้ให้เจ้าของกระทู้ทำ ดูว่าของใครจะเจ๋ง เพราะทั้งสองคนเถียงกันก็ใม่รู้เคยตีตู้ที่ตัวเองออกแบบให้ท่าน ณรงค์ กันบ้างหรือเปล่า กราฟมันก็เป็นแค่กราฟหูคนก็ใม่ใด้เก่งเหมือนคอมพิวเตอร์ พอท่าน ณรงค์ใปทำจริงๆ เสียงจะใด้ตามกราฟหรือเปล่า ผมสมมุติว่าลำโพงท่านณรงค์กรวยฉีกแล้วไปเปลี่ยนกรวยมาเสียงก็ใม่มีโอกาสจะดีเหมือนเดิม ซึ่งการออกแบบตู้อันนี้ก็ต้องเผื่อใว้            ในความคิดผม ผมให้น้ำหนักใปทาง banpass  ถ้าจะฟังนุ่มๆ hiend ผมให้น้ำหนักทางตู้เปิด  จากที่ทำตู้มาผมฟันธงว่า คุณ มณตรี จะฟังแบบ หนักๆ แน่นๆ มีเนื้อเสียง   ส่วนคุณ ธวัช  จะฟังแบบ มีคลาส HI-END นุ่มๆ เบาๆ มี้เนื้อเสียง ความเห็นเลยแตกต่างกัน ถ้าหยุดดูกราฟซักวันแล้วมานั่งฟังลำโพงห่วยๆที่มีขายกันตามท้องตลาดบางทีคุณอาจจะเข้าใจคำว่า .. อสุภกรรมฐาน ..
member
*

คะแนน22

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 11:44:17 AM »

อ่านกันเล่นๆ   >>มันก็แค่นี้แหละ<<

อสุภกรรมฐาน
อสุภ แปลว่า ไม่สวย ไม่งาม กรรมฐาน แปลว่า ตั้งอารมณ์ไว้ให้เป็นการเป็นงาน
รวมความแล้วได้ความว่า ตั้งอารมณ์เป็นการเป็นงานในอารมณ์ที่เห็นว่า ไม่มีอะไรสวยสดงดงาม
มีแต่ความสกปรกโสโครก น่าเกลียดน่าสะอิดสะเอียน

กำลังสมาธิของอสุภกรรมฐาน

อสุภกรรมฐานทั้ง ๑๐ อย่างนี้ มีกำลังสมาธิเพียงปฐมฌานเป็นอย่างสูงสุด ไม่สามารถ
จะทรงฌานให้มีกำลังให้สูงกว่านั้นได้ เพราะเป็นกรรมฐานที่มีอารมณ์ด้านพิจารณามากกว่า
การเพ่ง ใช้อารมณ์จิตใคร่ครวญพิจารณาอยู่เป็นปกติ จึงทรงสมาธิได้อย่างสูงก็เพียงปฐมฌาน
เป็นกรรมฐานที่มีอารมณ์คล้ายคลึงกับวิปัสสนาญาณมาก นักปฏิบัติที่พิจารณาอสุภกรรมฐาน
จนทรงปฐมฌานได้ดีแล้วพิจารณาวิปัสสนาญาณควบคู่กันไป จะบังเกิดผลรู้แจ้งเห็นจริงในอารมณ์
วิปัสสนาญาณได้อย่างไม่ยากนัก สำหรับอสุภกรรมฐานนี้เป็นสมถกรรมฐานที่ให้ผลในทางกำจัด
ราคจริตเหมือนกันทั้ง ๑๐ กอง คือค้นคว้าหาความจริงจากวัตถุที่มีชีวิตและไม่มีชีวิตที่นิยมชมชอบ
กันว่าสวยสดงดงามที่บรรดามวลชนทั้งหลายพากันมัวเมา หลงไหลใฝ่ฝันว่าสวยสดงดงามจนเป็นเหตุ
ให้เกิดภยันตรายแก่ตน ลืมชีวิตความเป็นอยู่ของตน มอบหมายความรักความปรารถนาให้แก่วัตถุ
ที่ตนหลงรัก เป็นการประพฤติที่ฝืนต่อกฎของความเป็นจริง เป็นเหตุของความทุกข์ที่ไม่รู้จักจบสิ้น
กรรมฐานนี้จะค้นคว้าหาความจริงจากสรรพวัสดุต่างๆ ที่เห็นว่าสวยสดงดงามเอามาตีแผ่ให้เห็นเหตุ
เห็นผลว่า สิ่งที่สัตว์และคนหลงไหลใฝ่ฝันนั้น ความจริงไม่มีอะไรสวย ไม่มีอะไรงาม เป็นของน่าเกลียด
โสโครกทั้งสิ้น กรรมฐานในหมวดอสุภกรรมฐานมีความหมายในรูปนี้ จึงเป็นกรรมฐานที่ระงับ
ดับอารมณ์ที่ใคร่อยู่ในกามารมณ์เสียได้ ท่านที่เจริญกรรมฐานหมวดอสุภนี้ชำนาญเป็นพื้นฐานแล้ว
ต่อไปเจริญวิปัสสนาญาณ จะเข้าถึงการบรรลุเป็นพระอนาคามีผลไม่ยากนักเพราะพระอนาคามี
ผลเป็นพระอริยบุคคลที่มีความสงบ ระงับดับความรู้สึกในกามารมณ์ได้เด็ดขาด ท่านที่เจริญกรรมฐาน
หมวดอสุภนี้ ก็เป็นการเริ่มต้นในการเจริญฌานด้านที่เป็นปฏิปักษ์ต่อกามารมณ์ ฉะนั้น นักปฏิบัติ-
กรรมฐานที่มีความชำนาญในอสุภกรรมฐานจึงเป็นของง่ายในการเจริญวิปัสสนาญาณ เพื่อให้บรรลุ
เป็น อนาคามีผลและอรหัตตผล
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 11:57:30 AM »

น่าจลงขันซื้อใม้ให้เจ้าของกระทู้ทำ ดูว่าของใครจะเจ๋ง เพราะทั้งสองคนเถียงกันก็ใม่รู้เคยตีตู้ที่ตัวเองออกแบบให้ท่าน ณรงค์ กันบ้างหรือเปล่า กราฟมันก็เป็นแค่กราฟหูคนก็ใม่ใด้เก่งเหมือนคอมพิวเตอร์ พอท่าน ณรงค์ใปทำจริงๆ เสียงจะใด้ตามกราฟหรือเปล่า ผมสมมุติว่าลำโพงท่านณรงค์กรวยฉีกแล้วไปเปลี่ยนกรวยมาเสียงก็ใม่มีโอกาสจะดีเหมือนเดิม ซึ่งการออกแบบตู้อันนี้ก็ต้องเผื่อใว้            ในความคิดผม ผมให้น้ำหนักใปทาง banpass  ถ้าจะฟังนุ่มๆ hiend ผมให้น้ำหนักทางตู้เปิด  จากที่ทำตู้มาผมฟันธงว่า คุณ มณตรี จะฟังแบบ หนักๆ แน่นๆ มีเนื้อเสียง   ส่วนคุณ ธวัช  จะฟังแบบ มีคลาส HI-END นุ่มๆ เบาๆ มี้เนื้อเสียง ความเห็นเลยแตกต่างกัน ถ้าหยุดดูกราฟซักวันแล้วมานั่งฟังลำโพงห่วยๆที่มีขายกันตามท้องตลาดบางทีคุณอาจจะเข้าใจคำว่า .. อสุภกรรมฐาน ..

ขอโทษนะครับผมไม่ได้นําเเบบที่ผมทําไปเปรียบเทียบกับใคร    ผมทําตามที่ผมเคยทําเสมอมา  มีเด็กหลายคนในที่นี้นําโปรเเกรมที่ผมสอนไปทํามาหากินได้   ผมไม่ต้องเอ๋ยชื่อนะครับ    เเละผมก็ไม่เคยบอกว่ากราฟที่ผมออกเเบบนั้นดีกว่าคนอื่น    ผมเพียงเสนอให้เขาดู    เขาจะทําหรือไม่ก็ได้เรื่องนี้ผมไม่เคยสนใจ     มาตรฐานของโปรเเกรมที่ผมนํามาใช้นั้น  เขาอ้างอิงกันทั่วโลกครับ   ในเมืองนอกเขาทํากันเรียกว่านับตู้ไม่ถ้วน    ผมก็ไม่เคยเห็นใครเขาผิดหวังเลย    บริษัททุกบริษัทก็ใช้กันทั้งหมด    ทําให้ลดภาระตีตู้เสียลงได้    หลังจากใช้โปรเเกรมเสร็จเขาก็ยังใช้เครื่องมือวัดด้วยครับ    เขาไม่ได้ทําลอยๆ   ผมนํารูปมาให้ดูด้วย    หลายๆคนคงเคยได้ยิน  บางร้านรับตีตู้ตามความชอบจะเอาเสียงเเบบไหน    ที่เป็นเช่นนี้ไม่ใช่เพราะเขาดูผลจากกราฟหรอกหรือครับ     ถ้าเขาตีโดยไม่มีอะไรอ้างอิง  ถามหน่อยว่าเขาจะทําได้หรือไม่?  ที่เขียนมาก็เพื่อความเข้าใจนะครับ  ว่าผมไม่ได้เเข่งกับใครเลย      บางอย่างมันเป็นวิชาการมันต้องชี้ให้ได้ว่าอย่างนี้อย่างยั้นเพื่อให้คนที่เข้ามาอ่านเขาใจเเล้วไปทําประโยชน์ได้     

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 11:58:55 AM »

อ่านกันเล่นๆ   >>มันก็แค่นี้แหละ<<

อสุภกรรมฐาน
อสุภ แปลว่า ไม่สวย ไม่งาม กรรมฐาน แปลว่า ตั้งอารมณ์ไว้ให้เป็นการเป็นงาน
รวมความแล้วได้ความว่า ตั้งอารมณ์เป็นการเป็นงานในอารมณ์ที่เห็นว่า ไม่มีอะไรสวยสดงดงาม
มีแต่ความสกปรกโสโครก น่าเกลียดน่าสะอิดสะเอียน

กำลังสมาธิของอสุภกรรมฐาน

อสุภกรรมฐานทั้ง ๑๐ อย่างนี้ มีกำลังสมาธิเพียงปฐมฌานเป็นอย่างสูงสุด ไม่สามารถ
จะทรงฌานให้มีกำลังให้สูงกว่านั้นได้ เพราะเป็นกรรมฐานที่มีอารมณ์ด้านพิจารณามากกว่า
การเพ่ง ใช้อารมณ์จิตใคร่ครวญพิจารณาอยู่เป็นปกติ จึงทรงสมาธิได้อย่างสูงก็เพียงปฐมฌาน
เป็นกรรมฐานที่มีอารมณ์คล้ายคลึงกับวิปัสสนาญาณมาก นักปฏิบัติที่พิจารณาอสุภกรรมฐาน
จนทรงปฐมฌานได้ดีแล้วพิจารณาวิปัสสนาญาณควบคู่กันไป จะบังเกิดผลรู้แจ้งเห็นจริงในอารมณ์
วิปัสสนาญาณได้อย่างไม่ยากนัก สำหรับอสุภกรรมฐานนี้เป็นสมถกรรมฐานที่ให้ผลในทางกำจัด
ราคจริตเหมือนกันทั้ง ๑๐ กอง คือค้นคว้าหาความจริงจากวัตถุที่มีชีวิตและไม่มีชีวิตที่นิยมชมชอบ
กันว่าสวยสดงดงามที่บรรดามวลชนทั้งหลายพากันมัวเมา หลงไหลใฝ่ฝันว่าสวยสดงดงามจนเป็นเหตุ
ให้เกิดภยันตรายแก่ตน ลืมชีวิตความเป็นอยู่ของตน มอบหมายความรักความปรารถนาให้แก่วัตถุ
ที่ตนหลงรัก เป็นการประพฤติที่ฝืนต่อกฎของความเป็นจริง เป็นเหตุของความทุกข์ที่ไม่รู้จักจบสิ้น
กรรมฐานนี้จะค้นคว้าหาความจริงจากสรรพวัสดุต่างๆ ที่เห็นว่าสวยสดงดงามเอามาตีแผ่ให้เห็นเหตุ
เห็นผลว่า สิ่งที่สัตว์และคนหลงไหลใฝ่ฝันนั้น ความจริงไม่มีอะไรสวย ไม่มีอะไรงาม เป็นของน่าเกลียด
โสโครกทั้งสิ้น กรรมฐานในหมวดอสุภกรรมฐานมีความหมายในรูปนี้ จึงเป็นกรรมฐานที่ระงับ
ดับอารมณ์ที่ใคร่อยู่ในกามารมณ์เสียได้ ท่านที่เจริญกรรมฐานหมวดอสุภนี้ชำนาญเป็นพื้นฐานแล้ว
ต่อไปเจริญวิปัสสนาญาณ จะเข้าถึงการบรรลุเป็นพระอนาคามีผลไม่ยากนักเพราะพระอนาคามี
ผลเป็นพระอริยบุคคลที่มีความสงบ ระงับดับความรู้สึกในกามารมณ์ได้เด็ดขาด ท่านที่เจริญกรรมฐาน
หมวดอสุภนี้ ก็เป็นการเริ่มต้นในการเจริญฌานด้านที่เป็นปฏิปักษ์ต่อกามารมณ์ ฉะนั้น นักปฏิบัติ-
กรรมฐานที่มีความชำนาญในอสุภกรรมฐานจึงเป็นของง่ายในการเจริญวิปัสสนาญาณ เพื่อให้บรรลุ
เป็น อนาคามีผลและอรหัตตผล

ขอบคุณนะครับที่นํามาให้ดู   ผมก็เคยสอนเด็กหลายๆคนอยู่เหมือนกัน  ju_ju!!
member
*

คะแนน22

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 12:29:24 PM »

ขอบพระคุณ คุณ ธวัช มากๆ ยินดีที่ใด้ร่วมสนทนาครับผม
Montri13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 02:47:01 PM »

ขอบคุณ คุณ S.T.C. มากๆครับที่ให้สติและธรรมนำจิตใจครับ อากาศร้อนทำใจให้เย็น ขอบคุณอีกครั้งครับ
member
*

คะแนน22

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 06:13:12 PM »

ใช่ครับ ทำทุกอย่างด้วยสติ  ชีวิตย่อมมีความสุข ท่าน ธวัช และ ท่าน มณตรี เถียงกันก็จริงแต่สิ่งที่ท่านๆเถียงกันนั้นก็สร้างสรรความรู้ให้เกิดขึ้นเยอะทีเดียว ในที่นี้ผมเป็นผู้ชม ผมเดินสายกลาง ใม่เข้าข้างใคร และขอขอบคุณทั้งสองท่านๆมากๆครับ Smiley
narong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:24:09 AM »

ขอบคุณมากครับได้ความรู้ทั้งสองท่านเลย
- ตอบคำถามคุณ Thawach ครับ
   Sub Orion รุ่น HCCA 12"
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:49:09 AM »

ตามพี่เขาเลยครับผมอาจจะแบ่งเป็น 2 แบบคือ

spl
sq

เลือกเอาละครับผม จะเอาดังหรือเพราะ เท่านั้น ส่วนมากคนที่เล่นบ้านอย่างเรานิยมดังไว้ก่อนครับผม เลยอาจมองข้ามส่วนที่ อ.ธวัชชัย กล่าวมาครับผม น้ำหนัก เสียง โทนเสียงจะะหายไปในบางความถี่ก็ไม่สนใจ เลยทำให้ผมทำใจมานานแล้วครับผมเพราะเรา หาเลี้ยงชีพด้วยการแบบนี้ 1 ใน 10  ครับผมที่เล่น แนว sq นอกนั้นดัง แน่น จุก อย่างเดียว เนื้อหาสาระเอาไว้ด้านหลัง ดีใจจัง

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:23:37 AM »

ขอบคุณ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
namom
member
*

คะแนน0

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:35:36 PM »

ผม เอาดังและต้องเพราะด้วย
hiphopcola
member
*

คะแนน0

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 11:18:45 AM »

มันต้องดัง เเล้วฟังเพราะด้วย คงจะสนุกดีนะครับ อิอิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์