หาความรู้จริงๆช่วยทีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 11:29:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาความรู้จริงๆช่วยทีครับ  (อ่าน 3664 ครั้ง)
Namwarn ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน21

« เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 01:03:20 PM »

ขอสอบถามผู้รู้ด้วยครับ การพันหม้อแปลงสวิตชิ่ง นั้นค่า f ที่ผลิตออกมาจาก ภาคoscนั้น จะมีผลประการใด เกี่ยวกับการทำงานของสวิตชิ่ง ไมครับ เพราะไม่มีท่านผู้ใดพูดถึงครับ และรวมไปถึงการใช้สูตรต่างๆ ในการใชสร้างหม้อแปลงสวิตชิ่ง หรือว่าผมหาไม่เจอเองครับ เห็นแต่การถามจำนวนรอบบาง การใช้แกนขนานเท่าไร เพราะการทำงานที่ดียอมมาจากพื้นฐานที่ดี เพราะกำลังศึกษา รบกวนท่านผู้รู้ช่วยคลายขอสงสัยด้วยครับ ขอบคุณครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 01:07:11 PM »

ความถี่เขาไม่พูดเพราะอุปกรณ์และวัสดุที่ใช้ มันสำหรับความถี่สูงอยู่แล้ว
เช่นหม้อแปลงที่คุณยกตัวอย่าง แกนและวสดุที่ใช้ทำแกน มันสำหรับความถี่สูงครับ

ความถี่ OSC สำหรับวงจร switching จะแตกต่างกันตามการออกแบบของวิศวกร
บางวงจรใช้ 30KHz บางวงจรก็ 40KHz ความถี่สูง อุปกรณ์ต่างๆเช่น หม้อแปลง C
ก็ใช้เล็กๆได้ทำให้ต้นทุนถูกลงและสร้างง่ายขึ้น ความถี่ยิ่งสูงก็ยิ่งมีผลต่อเสถียรภาพของวงจรด้วย

อยากรู้มากๆเข้า google เลยครับ แต่ท่านต้องอ่านตำราภาษาอังกฤษรู้เรื่องนะครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
Namwarn ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน21

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 01:36:31 PM »

คือผมเปรี่ยบเทียบกับการสร้างหม้อแปลงไฟฟ้าปกติที่ทำงานที่ความถี่50hz แต่สำหรับหม้อแปลงสวิตชิ่งเท่าที่ทราบนั้นทำงานที่ความถี่50-100khz มันจะเกี่ยวไม่ครับกับการสร้างวงจรขึ้นมาแล้วfetร้อนบางหรือพังเร็ว หรือผมเข้าใจผิด คิดลึกเกินไปครับ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:05:08 PM »

คุณยังมองไม่ออกอีกหรือ
ความถี่ 50Hz มันเป็นความถี่ต่ำ หม้อแปลงก็ต้องใช้แกนเหล็กใหญ่ตามความถี่
ส่วนความถี่สูง 50-100KHz ของคุณน่ะ หม้อแปลงมันก็ไม่ต้องใหญ่แล้วไง

Fet  มันไม่ร้อนหรอก วิศวกร เขาทำมาทั้งสองแบบแหละ ความถี่ต่ำกับความถี่สูง เราเลือกใช้ให้มันถูกครับ
โดยปกติแล้ว fet ความถี่สูงมันต้องร้อนกว่าความถี่ต่ำอยู่แล้ว คุณลองเอา fet
เครื่องเสียง ไปใส่ในวงจร switching ดูก็จะรู้ครับ fet พังเพราะอาจจะใช้ fet ผิดประเภท
โหลดดึงกระแสสูงขึ้นมาก ไฟเลี้ยง fet เกิน ก็ได้

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
ka77
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 03:10:53 AM »

คือผมเปรี่ยบเทียบกับการสร้างหม้อแปลงไฟฟ้าปกติที่ทำงานที่ความถี่50hz แต่สำหรับหม้อแปลงสวิตชิ่งเท่าที่ทราบนั้นทำงานที่ความถี่50-100khz มันจะเกี่ยวไม่ครับกับการสร้างวงจรขึ้นมาแล้วfetร้อนบางหรือพังเร็ว หรือผมเข้าใจผิด คิดลึกเกินไปครับ
ขอออกความคิดเห็นนิดนึงจากประสบการที่เคยทำนะครับเรื่องทฤษดีนั้นไม่รู้ การที่ทำแล้วเฟสร้อนมาก คือการพันลวดได้ค่าน้อยเกินไป คือได้ค่าL หน่วยเป็น Hน้อยถ้าได้ค่าน้อยก็เหมือนวงจรเกือบช๊อตนะครับเวลาทำงานตัวเฟสเองจะเหมือนโหลดค่าแรงดันก็จะตกคร่อมเฟสเต็มๆ ถ้าพันได้ค่ามากก็จะแบ่งแรงดันไปตกคร่อมที่Lครับ
การพันจำนวนรอบว่ากี่รอบนั้นจะได้ค่าเท่าไหร่นั้นขึ้นอยู่กับแกนที่นำมาใช้อีกด้วย แกนแต่ละแกนถ้าใช้ลวดเบอร์เดียวกัน พันจำนวนรอบเท่ากัน ค่าที่ได้ออกมาแตกต่างกันครับ ถ้ามีเครื่องวัดด้วยจะดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์