อยากรู้วิธีถอด ย้าย แอร์บ้าน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 12:24:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีถอด ย้าย แอร์บ้าน  (อ่าน 44388 ครั้ง)
jjant
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 06:36:16 AM »

ช่วยแนะนำวิธีหรือขั้นตอนการถอดแอร์บ้าน ให้หน่อยครับว่าต้องทำอย่างไรก่อนครับ เพราะจะย้ายแอร์ไปต่าง จังหวัด ฉงน

tata678
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:23:07 AM »

การถอดแอร์ต้องดูก่อนว่าเป็นแอร์แบบไหนมีการเข้าระบบท่อแอร์อย่างไร

ถ้าเป็นแอร์มียี่ห้อจะเป็นระบบท่อต่อแบบ เซอร์วิสวาวล์ แบบนี้จะต้องปั๊มดาวน์หรือดูดน้ำยาเข้าไปเก็บ

ไว้ในคอสเพรชเซอร์ได้.....

ถ้าเป็นแอร์ไม่มียี่ห้อหรือแอร์โนเนม ส่วนมากจะใช้ระบบเชื่อมท่อ ต้องปล่อยน้ำยาออกอย่างเดียว.

แต่ต้องค่อยๆปล่อยนะครับ น้ำยาจะได้ไม่พาน้ำมันคอมออกมาด้วย ถึงจะตัดท่อน้ำยาออกได้

litledoll
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:54:13 AM »

การปั๊มดาวน์ระบบ (ตัวเครื่องต้องมีวาล์วเซอร์วิส)

- ต่อสายเกจทางด้านโลและทำการไล่อากาศในสาย
- ปิดวาล์วทางด้านออกจากคอยล์ร้อน
- เดินคอมเพรสเซอร์
- ปิดวาล์วทางด้านดูเมื่อแรงดันใกล้ 5 psi และตามด้วยปิดคอมฯ(ขั้นตอนนี้มือต้องไว) ที่ต้องระวังคือ อย่าให้แรงดันต่ำกว่า 0 ดีที่สุด เพราะบางจุดอากาศอาจแทรกเข้าไปในระบบกันไว้เป็นดีที่สุด (ถ้ามีความชื้นเข้าไป น้ำยาที่อยู่ในระบบจะเสีย)

เสร็จแล้วก็ทำการถอดอุปกรณ์เตรียมย้ายได้ตามปกติครับ  HAPPY2!!
jjant
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:42:00 PM »

ช่วยแนะนำวิธีหรือขั้นตอนการถอดแอร์บ้าน ให้หน่อยครับว่าต้องทำอย่างไรก่อนครับ เพราะจะย้ายแอร์ไปต่าง จังหวัด //ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้ แต่ผมยังไม่ความรู้เรื่องแอร์ กำลังหาความรู้ครับ ท่อดูดกับท่อส่งน้ำยา มีวิธีสังเกตุอย่างไรครับ การถอดไม่มีสายเกจวัดได้ไหมครับ แอร์ผมเป็นรุ่นใหม่ แต่โนเนมสติ๊กเกอร์ติด Hybridครับ มีบางท่านแนะนำให้เดินเครื่องสักพักแล้วปิดวาวล์๔กต้องไหมครับ
jjant
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:55:22 PM »

ถ้ามีภาพหรือ คลิป อธิบาย ก็ยิ่งจะเข้าใจง่ายครับ ผมมีความรู้เรื่องแอร์ = 0 ครับ
litledoll
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 11:24:55 AM »

เครื่องมือที่ต้องมี

- เกจวัดน้ำยา(ถ้ามีต้องอ่านเป็นด้วยนะครับ)
- แอมป์มิเตอร์ (ใช้ตอนติดตั้ง)

ตอนติดตั้งต้องใช้ แอมป์มิเตอร์ วัดกระแสคอมฯ ถ้าไม่รู้เลย จะทำได้ลำบากมากครับ ไม่ได้กล่าวถึงกรณีสถานที่ติดตั้งใหม่เดินท่อน้ำยายาวกว่าเดิมก็ต้องเติมน้ำยาเพิ่ม ท่อที่ใช้ก็ต้องยาวมากกว่าเดิม เป็นต้นครับ

http://www.youtube.com/watch?v=U8o5g4dVP5o

http://www.youtube.com/watch?v=0h_R7Ibto5U

indyend
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 03:51:24 PM »

โทรมาปรึกษากับเราก็ได้นะครับ บริษ้ท ธวัชแอร์ เซ็นเตอร์ จำกัด จำหน่ายเครื่องปรับอากาศ ราคาส่ง

เป็นร้านขายปลีกและส่งที่มีบริการดีเยี่ยม และได้รับการยอมรับจากลูกค้ามา
ยาวนาน มีแอร์แขวน แอร์ระบบอินเวอร์เตอร์ แอร์ติดผนังหลากหลายยี่ห้อ
ให้ทุกท่านได้เลือกสรรค์ ในราคาเป็นกันเอง
ติดต่อเราได้ที่
http://www.thawatair.com/contact.html
tanayut seely
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:09:20 PM »

คือปิดที่ท่อใหญ่ก่อน แล้วเปิดแอร์ แล้วปิดที่ท่อไฮใช่มั้ยครับ
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 06:05:52 AM »

ปิดเซอร์วิสวาล์วที่ท่อเล็กก่อน (ท่อส่ง) และเปิดเครื่องปรับอากาศ    รอให้คอมทํางานเมื่อคอมทํางาน เกจจะลดลงจนเกือบถึง 0   ให้ปิดเซอร์วิสวาล์วท่อใหญ่(ท่อกลับ)   และปิดคอม   ขั้นตอนสุดท้ายมือต้องไวตาต้อ
งไว  อันตราย คอมเสียมาเยอะเเล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์