ขอความกรุณาอาจารย์ผู้รู้หน่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 11:19:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาอาจารย์ผู้รู้หน่อย  (อ่าน 5521 ครั้ง)
sreekung
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:03:17 AM »

ผมกำลังศึกษาลีนุกส์อยู่ครับ มีคำถามหน่อยครับ

1.ลีนุกตัวไหนใช้ง่ายบ้างครับ
2.ลินุกส์ตัวไหนใช้ทำฐานข้อมูลได้้บ้างครับ แล้วเขาโยงลิงค์ไปที่เซฟเวอร์อีกตัวได้อย่างไรครับ

ผมลองอ่านหลายกระทู้ ลองโหลดมาหลายตัว ลองมั่วอยู่หลายหน ก็ยังทำไม่ได้ซักที
ตอนนี้ลองใช้ sis6 อยู่แต่ติดอยู่ที่ต้องใส่ฐานข้อมูลบุคคลเข้าไปถึงจะเล่นเน็ตได้ครับ
เคยใช้sis5.5 ตัวนี้ไม่ต้องทำอะไรมากก็เล่นเน็ตได้ คือตอนนี้ถูกเขาบังคับทำครับ
ผมทำงานอยู่วิลัย มีเด็กนักศึกษา 1000 กว่าคน บุคลากรอีก 100กว่าคน ก็อยากทำฐานข้อมูล
คือ มีเซพเวอร์หลายตัวครับ วอนผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ Cheesy Cheesy Cheesy

nb4nb
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 02:11:42 AM »

ไม่ใช่อาจารย์ แต่ขอออกความเห็นหน่อย ตอนนี้ที่ผมเล่นบ่อยคือ SLAX http://www.slax.org/ อาจจะเรียกว่า ใช้อยุ่ตัวเดียวตอนนี้ แต่ก่อนผมใช้ slackware ซึ่ง slax ก็ base on slackware นี่แหละครับ ที่เล่นตัวนี้เพราะมันเล็กดี ดาวน์โหลดเร็วดี แปล๊บเดียวก็เล่นได้แล้ว ถ้าต้องการเพิ่มเติมอะไร ก็มีโมดูล ดาวน์โหลดมาเพิ่มเติมทีหลังได้

เจ้า slax ที่ว่านี้ เขาออกแบบมาเป็น live cd เล่นบนแผ่นได้เลย ถึงจะออกแบบมาเป็น live cd ก็สามารถติดตั้งลงฮาร์ดดิสก์ได้ ผมก็มาทำโมดูลภาษาไทยเพิ่มเติมเอง แบบมั่ว ๆ ไม่ได้เรียนมาทางนี้ แต่มันก็ใช้ภาษาไทยได้ ต้องการทำ data base ก็โหลดโมดู mysql มาเพิ่ม(ผมเคยใช้แต่ตัวนี้) อยากติดต่อกับ data base ผ่านทาง browser ก็โหลด php, โหลด apache (web server) มาเพิ่มเติม

คำถามที่ถามมานี่ ไม่ใช่ง่าย ๆ สำหรับมือใหม่เลยนะนี่ ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมอาจจะทำได้ไม่นานนัก แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้ลินุกซ์ลึก ๆ มานานแล้ว โปรแกรมต่าง ๆ เปลี่ยนไปเยอะ เช่น ภาษา PHP (ไม่รู้ว่าเรียกเป็นภาษาหรือเปล่า) ที่เคยเขียนไว้แต่ก่อน พอมาใช้กับ php รุ่นใหม่ก็ใช้ไม่ค่อยได้ ต้องแก้ไขบางช่วงใหม่จึงจะใช้ได้

ลินุกซ์ทุกตัว(distribution) สามารถติดต่อกับฐานข้อมูลหลายเซิฟเวอร์ได้อยู่แล้ว แบบที่บอกไปแล้ว ตอนนี้ผมไม่ได้ใช้ลินุกซ์บ่อยนัก เลยไม่รู้ว่าเวบลินุกซ์ภาษาไทย เขาเขียนเรื่องอะไรกันบ้าง แต่ถ้าอยากดูเรื่องเก่า ๆ (อาจเป็นแนวทางได้) ผมเคยเขียนเวบเกี่ยวกับลินุกซ์ไว้ที่ http://linux.sra.cattelecom.com/ ไม่ได้อัพเดตเกินห้าปี เนื่องจากผมออกจากงานแล้ว เป็นเวบที่อยู่บนเซิฟเวอร์ที่ทำงานเก่าผมตั้งเอง ประมาณ pentium 150 แรมไม่กี่ร้อยเม็ก ปัจจุบันไม่ทราบว่าเปลี่ยนซีพียูแล้วหรือยัง

มัาแต่โม้ลืมตอบคำถาม

ลินุกซ์ตัวไหนใช้ง่ายบ้างครับ - ไม่มีตัวไหนง่ายเลย ต้องเล่นจนกว่าจะคุ้นเคยกับมันจึงจะง่าย (ก็จำได้หมดแล้วนี่ อะไรอยู่ตรงไหน) จนปัจจุบันนี้ ผมยังใช้ลินุกซ์เป็นแต่ตระกูล slackware ตระกูลอื่น ๆ ไม่รู้เรื่องเลย

ตัวไหนทำฐานข้อมูลได้บ้าง ตอบแล้วทุกตัว โยงลิงค์ไปเซิฟเวอร์อื่นอย่างไร สมมุติว่าใช้ php เราก็ดูรูปแบบคำสั่ง มันจะมีทำนองว่า จะเปิดฐานข้อมูลจากเซิฟเวอร์ไหน ยูสเซอร์เนมอะไร พาสเวอร์ดอะไร ฐานข้อมูลชื่ออะไร ประมาณนี้
nb4nb
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:52:24 AM »

ขอเตือนอีกนิด ถ้าเล่นลินุกซ์  password ของ root ตั้งให้ยาก ๆ เข้าไว้ อย่าขี้เกียจพิมพ์นะครับ ต่อเน็ตแล้ว มีคนพยายามจะ hack เข้ามาในเครื่องเราบ่อย ๆ เขาอยากลองวิชา ใช้โปรแกรมในการ hack ผมดูล็อกเขาพยายามสุ่ม user ต่าง ๆ password ก็เปลี่ยนไปเรื่อย ๆ พยายามล็อกอินเกือบทุกวินาที ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเพิ่ม user ให้คนอื่นใช้งาน เพราะส่วนมากขี้เกียจ ไม่อยากพิมพ์ password ยาว ๆ จะเป็นจุดอ่อนให้ถูกโจมตีได้ง่าย

เคล็ดลับในการตั้ง password

ให้ตั้งโดยคิดเป็นภาษาไทย เช่นตั้งว่า "ผมชื่อลินุกซ์ครับ" (พาสเวอร์ดไม่รวม ") แต่เราไม่ต้องกดปุ่มเปลี่ยนเป็นภาษาไทยนะ ดังนั้นพาสเวอร์ดที่จริงจะประมาณว่า "z,=njv]bo6d:N8iy[" ฝรั่งนึกไม่ถึง และก็ไม่มีความหมาย ฝรั่งจำไม่ได้แน่
sreekung
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:33:28 PM »

ขอขอบพระคุณมากครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

ยากเอาการเลยสำหรับือใหม่อย่างผม
demonking
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 03:13:11 PM »

ถ้าเป็นตัวที่ผมเล่นอยู่ก็จะเป็น CENTOS 5.5 น่ะครับ ใช่งานง่ายครับ เพราะมีทั้งโหมด Desktop และ Shell ครับ

ส่วนการลิ้งค์ไปยัง server อีกตัวคือต้องการทำ Database server หรือ Connect เป็น VPN ล่ะครับ

รับซ่อมคอมพิวเตอร์ และอุปกรณ์ต่อพ่วง ทุกชนิด 
ร้านราชาคอมพิวเตอร์
เลขที่  11/92 ม. 3  ถ.เก้ากิโล  ต.สุรศักดิ์  อ.ศรีราชา  จ.ชลบุรี20110
โทร.038-773546  084-5990223
e-mail : rachacomputer@gmail.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์