Diseqc มีปัญหาคือ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 05:04:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Diseqc มีปัญหาคือ  (อ่าน 4495 ครั้ง)
somphum
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 01:30:26 PM »

Diseqc มีปัญหาคือ

เมื่อผมลองกับ LNB C band อยู่ port 1 , LNB KU band อยู่ port  2 
ปรากฎว่าสัญญานรบกวนของ หัว KU  band ทำให้ Diseqc งง สับเปลี่ยนไม่ได้  (ถามช่างแล้ว)  จะแก้ยัง ไงดี   

ถ้าใช้ lnb KU band ที่มี noise 0.3 ยังได้อยู่  แต่ 0.5  รบกวนอยู่ครับ   ไม่อยากเปลี่ยน LNB  ใครช่วยได้บอกด้วย

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 02:03:04 PM »

ลองเปลี่ยนไปใช้ port ที่เหลือดูก่อนครับ

ลองวัดแรงดันที่ผ่านออกมาจาก DiseqC

กำหนดค่าที่ รีซีฟเวอร์ ว่า LNBF C แบนด์ ต่อที่พอร์ท 1
วัดแรงดันที่พอร์ท 1 ขณะรับทาง V ได้เท่าไร ขณะรับทาง H ได้เท่าไร ?
ขณะเดียวกัน วัดแรงดันพอร์ทที่เหลือ ว่ามีแรงดันหรือไม่ อย่างไร?

(แล้วลองกำหนดค่าที่รีซีฟเวอร์  ทดลองกับพอร์ทอื่นดูสิว่าเป็นอย่างไร )

ต่อมา

ลองกำหนดค่าที่รีซีฟเวอร์ ว่าใช้ LNBF KU แบนด์ ต่อที่พอร์ท 1  แล้ววัดแรงดันที่ พอร์ท 1 ว่าได้เท่าไร ?
ขณะเดียวกัน วัดแรงดันพอร์ทที่เหลือ ว่ามีแรงดันหรือไม่ ?

(แล้วลองกำหนดค่าที่รีซีฟเวอร์  ทดลองกับพอร์ทอื่นดูสิว่าเป็นอย่างไร )

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
somphum
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 02:10:15 PM »

ครับผมเดี๋ยงผมทำดูแล้วจะมารายงานครับ
somphum
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 04:02:17 PM »

ทดลองแล้วครับผม  Diseqc  ปกติ 
วัดแรงดันที่พอร์ท ถ้าเลือก port 1  ก็ได้ 13 /18 
วัดแรงดันที่พอร์ท ถ้าเลือก port 2  ก็ได้ 13 /18 
วัดแรงดันที่พอร์ท ถ้าเลือก port 3 ก็ได้ 13 /18 
วัดแรงดันที่พอร์ท ถ้าเลือก port 4  ก็ได้ 13 /18 

ขณะเดียวกัน วัดแรงดันพอร์ทที่เหลือ ว่ามีแรงดันหรือไม่ อย่างไร  เป็น 0 ครับ

แต่ มีอยู่ว่าถ้าต่อหัว KU band   เมื่อไหร่ Diseqc จะไม่มีไฟ13 /18    ออกเลยไม่ว่า port ไดๆ ถึงแม้ว่าเลือกเลื่อนช่องไปตาม port ที่ตั้งไว้แล้ว

แต่ถ้าไม่ต่อหัว KU band  ก็จะปกติ    ถ้าต่อหัว C band ไม่เป็นไร  Diseqc  ปกติ 
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 04:54:55 PM »

Diseqc  ปกตินี่ครับ

ลองต่อสาย จาก LNBF KU เข้ารีซีฟเวอร์โดยตรง สัญญาณเป็นเช่นไร ?

ตรวจเช็คสายนำสัญญาณที่ต่อกับ  LNBF KU อาจจะเข้าหัวสายไม่ดี หรือ ช๊อต..

และ/หรือ LNBF อาจจะเสียครับ ตรวจเช็คก่อน

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์