แอร์ LG เสียขอคำแนะนำครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 05:42:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ LG เสียขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 15719 ครั้ง)
mrfree
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:54:14 PM »

lg hs-r1261ch  12000 btu
ล้างแอร์ทุก 2เดือนครับ พัดลม คอยล์เย็นเคยมีถอดซ่อมลูกปืนมาครั้งหนึ่งครับ เคยซ่อมลูกปืนช่างลองซอ่มดูก่อนใช้ได้ประมาณ6เดือนก็เป็นอาการเดิม แอร์ตัวนี้เคยเป้นมอเตอร์มาครั้งหนึ่งแล้วประมาณ 1ปี
 แอร์ตัดทั้งที่ความเย็นยังไม่ลดลงตามที่ตั้งไว้
ตอนแอร์ตัด ไฟทำความเย็นดับ มอเตอร์พัดลมคอยล์เย็นก็ดับไปด้วย มอเตอร์คอยล์เ็ย็นไม่หมุน แต่ตัวบานปรับระดับลมยังส่ายไปส่ายมาขึ้นลงได้อยู่ แต่จะไม่มีลมออกมา
ช่างเลยบอกว่า ลูกปืนร้อนเวลาหมุนเร็วๆทำให้หมุนต่อไม่ไหวก็เลยค้างและดับไปพอเปิดเครื่อง หรือปิดเครื่องทิ้งไว้ สักพักพอลูกปืนเย็นลงก็หมุนต่อได้ 

อาการนี้ใช่มอเตอร์ไหมครับ
หาของได้ที่ไหนบ้างครับ โทรถาม 0 บอกว่า 3อาทิยต์ถึงจะได้ของ

kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:16:03 AM »

การที่ไฟแสดงการทำงานของคอมฯตัดไม่ได้เกี่ยวกับมอเตอร์พัดลมเพราะของ LG ไม่มี Sensor พัดลมหากลูกปื่นร้อน จน Overload  ตัด แสดงว่า ลูกปืน  ต้องดังมาก คุณทนนอนฟังไม่ได้ สิ่งที่ต้องสังเกตุคือตอนที่พัดลมภายในหยุด ตัวนอกยังหมุนมั้ย  หากไม่หมุนแสดงว่า  บอร์ดสั่งตัด เนื่องจากคิดว่าได้ความเย็นตามที่ตั้งไว้แล้ว พูดง่ายๆคือ   ระบบตรวจจับความเย็นทำงานผิดพลาด ทั้งที่ Sensor  Room ปกติ  จุดอ่อนของ LG  จะมี อาร์ ชิพ ค่า  12.1 k โอมห์   หดค่า  เป็นอาร์ ในส่วนตรวจจับความเย็น (จำตำแหน่งไม่ได้)  พิมพ์ที่ อาร์  1212  อาร์ตัวนี้หากค่าหดมาก ๆ คอมจะไม่ทำงานเลยก็มี ใช้อาร์ ธรรมดาใส่แทนได้ เปลี่ยนมาหลายตัวแล้ว ได้ผลดี ลองดูก่อนไม่เสียหาย ตัวละ 2 สลึงเอง
mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:09:02 PM »

เีเดี๋ยวลองเปิดดูอาการอีกทีครับ  ผมก็ไม่ได่ช่างครับซ่อมเองไม่เป้นให้ช่างมาดูเค้าก้บอกว่าจะเปลี่ยนวงจรใหม่เลย เค้ายังไม่ได้วัดไฟอะไรเลยครับ 
มอเตอร์ไม่มีเสียงลูกปืนดังอะไรครับ เงียบๆปกติดี 
ร้านคุณอยู่แถวไหนครับ กทมหรือไม่ครับอยากลองซ่อมดูก่อน
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:14:29 PM »

ลองถอดบอร์ดไปหาช่างใกล้บ้านซ่อมดู หรือถ่ายรูปส่งมาทั้ง 2ด้าน  จะได้บอกว่า อาร์ ตำแหน่งอะไร (อยู่ ภูเก็ต)
mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 02:16:06 PM »

ตอนนี้กำลังลองเปิดดูว่าเวลาแอร์ตัด พัดลมตัวนอกจะตัดด้วยไหม เปิดแอร์ช่วงฝนตกอากาศเย็น ไม่ค่อยมีปัญหาวันนี้เปิดหลายชั่วโมงแอร์เย็นดี ยังไม่ตัด

พอเปิดอากาศร้อน อันนี้จะตัดเร็วหน่อยครับ 2-3 ชั่วโมงตัดแล้ว ตั้งไว้ 25 องศา ลองเอาเครื่องวัดมาวัดดูความเย็น 30กว่ามันตัดแล้วครับ   ห้องยังร้อนๆมันตัดแล้วถ้าเปิดทิ้งไว้สักพักก็จะทำงานต่อ พัดลมข้างในหมุนต่อไฟทำความเย็นก็ติด เมื่อคืนแอร์เย็นมาก  บางวันดับติดๆห้องร้อนมาก ช่างที่เรียกมาก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร แต่สงสัยว่าวงจรเห็นว่าจะเปลี่ยนใหม่ เค้าไม่ซ่อม

ลองถามราคาวงจรศูนย์บริการ  ศูนย์ถามกลับว่าตัวไหนเสียมี

แผงควบคุมหลัก ของรุ่นนี้จะมี2แผงนะเป็นแผงAC/DC จะเอาตัวไหน งง

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 02:21:09 PM »

อาการมันผมว่าการระบายความร้อนของคอยร้อน ไม่ดีมากกว่า

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 03:32:21 PM »

ลองบอกตำแหน่งที่ตั้งของคุณมาบางทีอาจมีเพื่อนช่างของเราที่อยู่ใกล้นะครับเพราะถ้าไม่ใช่ช่างก็คงทำไม่เป็นหรอก เดี๋ยวจะไปกันใหญ่

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 03:47:48 PM »

อาการเพิ่มเติมครับ
ตอนที่แอร์ตัด พัดลมคอลย์เย็น ไม่หมุน   
พัดลมคอลย์ร้อนที่อยู่ข้างนอก บ้านก็ไม่หมุนด้วยครับ ขอบคุณ

แอร์ตัดความเย็นยังไม่ลดตามที่ตั้งไว้นะครับ   ตัดก่อน 

kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:04:59 PM »

ไหนๆก็จะเปลี่ยน ช่างน่าจะลองซ่อมนะ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:13:15 PM »

ที่ทดสอบมาทั้งหมดนี้ ช่างเคยเปลี่ยน Sensor  ใหม่ทั้งคู่หรือยัง
mrfree
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:12:27 PM »

ที่ทดสอบมาทั้งหมดนี้ ช่างเคยเปลี่ยน Sensor  ใหม่ทั้งคู่หรือยัง

ถ้าเปิดแอร์ช่วงดึกๆกลางคืนเปิดได้ยาวยันเช้าไม่มีปัญหาตัดเลยครับ

ถ้าเปิดช่วงเที่ยงๆกลางวันอากาศร้อนๆ เปิดได้ไม่นานจะตัดเลยครับ

เดี๋ยวไว้ให้ช่างลองตรวจดูอีกที
ขอบคุณครับ
boonyun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:12:18 PM »

น่าจะบอร์ดเสียมีอาการตอนอากาศร้อน คือเครื่องทำงานหนักน่าจะมี อาร์ ยืดค่าอยู่ ผมเป็นช่างรุ่นเก่าสงสัยตัวไหนก็เอาหัวแร้งจี้ดูครับ หรือก็ ดรายเป่าผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์