ขึ้นอย่างนี้แปลว่าอะไรครับรบกวนท่านผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 08:20:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นอย่างนี้แปลว่าอะไรครับรบกวนท่านผู้รู้ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 3671 ครั้ง)
Dawud
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 11:59:26 PM »

บางครั้งเปิดคอมก่อนเข้าวินโดว์ ต้องเช็ค ไดร์ D บางครั้งก็ไม่เป็น แต่บางทีเล่นอยู่เป็นอย่างนี้ก็มีไม่ทราบเป็นอะไรมีภาพให้ดู 2
ภาพครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 10:19:21 AM »

(stop code 0X0000007B)Inaccessible Boot Device
สาเหตุและแนวทางแก้ไข:
อาการนี้จะมักเจอตอนบูตวินโดวส์ จะมีข้อความบอกว่าไม่สามารถอ่านข้อมูลของไฟล์ระบบหรื อ Boot partitions ได้ ให้ตรวจฮาร์ดดิสก์ว่าปกติหรือไม่ สายแพหรือสายไฟที่เข้าฮาร์ดดิสก์หลุดหรือไม่ ถ้าปกติดีก็ให้ตรวจไฟล์ Boot.ini อาจจะเสีย หรือไม่ก็มีการทำงานแบบ Multi OS ให้ตรวจดูว่าที่ไฟล์นี้อาจเขียน Config ของ OS ขัดแย้งกัน
อีกกรณีหนึ่งที่เกิด error นี้ คือเกิดขณะ upgrade วินโดวส์ สาเหตุจากมีอุปกรณ์บางตัวไม่ Compatible ให้ลองเอาอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นหรือคิดว่ามีปัญหาออก เมื่อทำการ upgrade วินโดวส์ เรียบร้อย ค่อยเอาอุปกรณ์ที่มีปัญหาใส่กลับแล้วติดตั้งด้วยไดร์ เวอร์รุ่นล่าสุด
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 11:09:56 AM »

ลองหา โปรแกรม ตรวจเช็ค HD มา ตนวจดูครับ ว่า เป็น BAD หรือ เปล่า บางที่  HD มีปัญหา

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 04:32:12 PM »

เครื่องผมที่ใช้ที่ทำงานก็เป็นครับ    ปลั๊กไฟ HDD หลวม    ผมสลับเอาปลั๊กไฟหัวใหม่อีกหัวหนึ่งเสียบแทน   อาการหาย ใช้ได้เลยครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 07:35:38 PM »

อาการรูปข้างบนเป็นได้หลายอย่างครับ

อาจจะเป็น Hard ware เช่น HDD.RAM.หรือ อุปกรณ์อื่นๆก็ได้  และอาจจะเป็น เพราะ Software เช่น พวก ไวรัส หรือ ตัวแอนตี้ไวรัสซะเองก็เป็นได้..สรุปได้หลายอาการครับ......แนะนำให้ลอง Repairs Windows ดูก่อน หรือ ลงใหม่ไปเลยครับ
ถ้าเป็นบ่อยๆ เป็นกับ Hardware แน่นอนครับ

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
Dawud
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 09:28:49 PM »

เจอสาเหตุแล้วครับ สายไฟ HDD SATA หลวมจริงๆเอามือลองจับดูขยับไปมา แบบมีความรู้สึกว่าไม่แน่น ซื้อมาเปลี่ยนใหม่ใช้งานได้ปรกติครับ
ขอบคุณท่านทั้งหลายมากครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 09:49:58 PM »

เครื่องผมที่ใช้ที่ทำงานก็เป็นครับ    ปลั๊กไฟ HDD หลวม    ผมสลับเอาปลั๊กไฟหัวใหม่อีกหัวหนึ่งเสียบแทน   อาการหาย ใช้ได้เลยครับ

The Hero............... .......  Smiley Smiley Smiley ยอดเยี่ยมมากครับ  Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์