วงจรแปลงไฟและกระแส 220Vac เข้า PIC
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:49:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรแปลงไฟและกระแส 220Vac เข้า PIC  (อ่าน 6925 ครั้ง)
Jenny
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 12:36:04 PM »

คือผมกำลังทำโปรเจ็คเกี่ยวกับการวัดแรงดันและกระแสไฟ 220Vac อยู่ครับ แต่ติดตรงวงจรที่จะแปลงไฟ 220Vac เข้าตัวไมโครคอนโทรลเลอร์ครับ

ลองหาข้อมูลดูเห็นวงจรที่ใช้ออปแอมป์แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ ตอนนี้สิ่งที่มีอยู่ก็คือหม้อแปลง12Vacของแรงดันกับตัว CSNC241 ภาคกระแส แต่ยังไม่มีวงจร

ท่านใดพอจะมีรบกวนด้วยนะครับ

Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:58:52 PM »

ผมเคยทำอยู่ 3 แบบน่ะครับ

1. ใช้หม้อแปลงลดระดับแรงดันลงผ่านไดโอด มี C เร็กติไฟล์สัก 4.7 uF และก็ มี Rload คำนวณให้แรงดันที่ได้ให้อยู่ใน 0-5V  แต่อย่าลืมเผื่อไฟบ้านวิ่งขึ้น 230V - 240V ด้วยน่ะครับ.
2. ต่อตรงเลยคือ 220V เข้าวงจรบริดจ์ฟูลเวฟ แล้วใช้วงจร R-Divider ลดแรงดันให้อยู่ในช่วง 0-5V เหมือนกัน ตกคร่อมที่ Rload แล้วก็ให้ adc ของ PIC อ่านค่าเลย
3. เหมือนข้อ 2 ครับแต่ใช้ C มาต่อ divider แทน ทดลองแล้วดีกว่าใช้ R ครับ ripple และ noise ลดลงมาก

ที่บอกเป็นเพียงแนวทางน่ะครับ ที่จริงจะมีอุปกรณ์เพิ่มเติมอีกเพื่อทำให้วงจรเสถียรและแม่นยำ ปลอดภัยขึ้น เช่น เพิ่ม C เพื่อกำจัด ripple noise เพิ่ท Zener diode ป้องกันไฟเกินและอื่นๆ อีกครับ

อ่อลืมไปกระแสถ้าอยากวัดก็คำนวณเอาเลย แรงดันตกคร่อม Rload คูณกับค่า Rload ได้เลย แต่ถ้าอยากกระแสที่เราจ่าย 220V ให้วงจรอื่นอันนี้ก็ต้องใช้หม้อแปลง CT หรือ Chip ที่มีขายอยู่ แล้วครับ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 07:30:41 AM »

ใช้หม้อแปลง Current Transformers เหนื่ยวนำกระแสจากสายไฟเข้ามาคำนวนโดย ADC
ถ้ากระแสน้อย ให้พันรอบมากขึ้นเหมือนใช้แคล้มมิเตอร์วัดกระแส
Jenny
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 01:31:53 PM »

ตอนนี้ภาคแรงดันผมใช้หม้อแปลง 12Vแล้วผ่านบริดจ์ฟูลเวฟแล้วก็ต่อ C คร่อมด้วย ผลเป็นที่น่าพอใจครับ เหลือภาคกระแสซึ่งยังไม่สำเร็จ

ตอนนี้มีตัว CSNC241 อยู่คงต้องลองต่อวงจร R divider ดู ขอบคุณทุกท่านนะครับ ผลเป็นอย่างไรเดี๋ยวจะมารายงานความคืบหน้าต่อไปครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์