โปรแกรมคิดเลขหายไปไหน ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 10:36:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมคิดเลขหายไปไหน ...  (อ่าน 13654 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 05:27:36 PM »

ต้องใช้บ่อยครับ .... หายไปได้ไง อิๆ  Cry   ท่านใดพอทราบวิธีแก้ไขกรุณาให้คำแนะนำด้วยนะครับ  Cheesy Tongue
winxp sp2

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 05:48:40 PM »

ลองดูใน c:\windows\system32 สิครับ มีไฟล์ calc.exe อยู่หรือเปล่าครับ  Tongue
ถ้ามีแสดงว่าไม่ได้หายไปไหน แต่อาจจะไปลบในเมนูสตาร์ทออกโดยไม่ตั้งใจครับ วิธีแก้
เมื่อเจอไฟล์ดังกล่าวแล้วให้คลิกขวาเลือกหัวข้อ Pin to Start menu ครับ

จากนั้นให้คลิ๊กที่ปุ่ม Start ก็จะเจอครับ

Tongue

member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 06:20:28 PM »

ถ้าอย่างนั้น คงต้องใช้วิธี Search ครับ
1. คลิ๊กที่ปุ่ม Start เลือกหัวข้อ Search ครับ

2. จากนั้นคลิ๊กเลือกหัวข้อ All files and folders ครับ

3. จากนั้นในช่อ All or part of the file name : ให้พิมพ์ cal*.* ลงไปครับ และในช่อง Look in : ให้เปลี่ยนเป็นไดร์ที่วินโดว์เราอยู่ครับ จากนั้นคลิ๊กที่ปุ่ม Search ครับ

4. จากนั้นรอผลการค้นหาครับ ว่าเจอหรือไม่ ถ้าเจอมันจะเป็นเป็นรูปเครื่องคิดเลขเลยครับ

และเมื่อเจอแล้ว ให้ ให้คลิกขวาเลือกหัวข้อ Pin to Start menu ครับ เพื่อส่งมันไปอยู่ที่ Start menu ครับ (ดังขั้นตอนด้านบนครับผม)

ปล. ในกรณีที่ Search แล้วไม่เจอ แสดงว่าไฟล์อาจจะหายไป เราสามารถ copy ไฟล์ดังกล่าวจากเครื่องอื่น มาวางไว้ใน c:\windows\system32 ได้เลยครับผม
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 06:29:24 PM »

หาเจอแล้วครับ ...ทำตามคำแนะนำเสร็จแล้ว เปิดได้ดังภาพครับ...
..แต่คลิกที่ไอค่อนเครื่องคิดเลขแล้วยังเปิดไม่ได้ครับ ... ขณะที่คลิกคล้ายๆจะได้โหมดdos หน้าต่างดำๆประมาณ1วินาทีแล้วหายไปเลยครับผม  Tongue Cheesy
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 06:35:18 PM »

แสดงว่าไฟล์น่าจะหายไปแล้วครับ พี่สังเกตุชื่อไฟล์ที่พี่เจอมันชื่อว่า cacls.exe นะครับ ไฟล์เครื่องคิดเลขจะเป็น calc นะครับ ว่าแต่เป็นมานานหรือยัง ลอง System Restore ดูก่อนครับพี่  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 06:37:25 PM »

ผมปิด System Restore ไว้ครับ ... Cry
จะนำไฟล์ calc.exe จากเครื่องอื่นมาใส่ได้ไหมครับ  Sad  Tongue
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 06:40:33 PM »

ได้ครับ  Tongue
พี่ยังไม่ต้อง Copy มาก็ได้ครับ มันมีวิธีแอดเข้าไปใหม่ เดี๋ยวผมกำลังทำภาพอยู่ครับ  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 06:42:50 PM »

งั้นคงต้องรบกวนเพื่อนๆส่งให้หน่อยนะครับ .. Grin
..เครื่องผมทั้ง 2 เครื่อง calc.exe เสียเหมือนกันเลยไม่ทราบเป็นเพราะอะไร  Tongue Cheesy
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 06:46:33 PM »

พี่ยังไม่ต้อง Copy มาก็ได้ครับ มันมีวิธีแอดเข้าไปใหม่ เดี๋ยวผมกำลังทำภาพอยู่ครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 07:12:21 PM »

1. ให้พี่เตรียมแผ่นวินโดว์ XP ให้พร้อมก่อนนะครับ (เผื่อว่ามันอาจจะถามหา)
2. คลิ๊กที่ปุ่ม Start ครับแล้วเลือกหัวข้อ Control panel ครับ
3. เมื่อเข้าไปที่ Control Panel แล้ว คลิ๊กเลือกที่หัวข้อ Add or Remove Programs ครับ
4. เมื่อมันเปิดหน้าต่าง Add or Remove Programs ออกมาแล้วให้สังเกตุ ปุ่มทางขวามือครับหาหัวข้อ Add/Remove Windows Components ครับ เจแล้วคลิ๊กเลยครับ

5. จากนั้นรอสักครู่ มันจะเปิดหน้าใหม่ขึ้นมาครับ ชื่อว่า Windows Component Wizzard ครับ ให้หาหัวข้อ Accessories and Utilitys ครับ หาเจอแล้วให้เอาเม้าส์ไปคลิ๊กให้มันเป็บแถบสีน้ำเงินครับ จากนั้นไปคลิ๊กที่ปุ่ม Details ครับ

6. จากนั้นมันก็จะเปิดหน้าย่อยออกมาอีกครับ ชื่อว่า Accessories and Utilitys ให้คลิ๊กที่ปุ่ม Details เหมือนเดิมครับ

7. หลังจากคลิ๊กไปแล้ว มันจะเปิดหน้ารายละเอียดทั้งหมดใน Accessories ออกมาครับซึ่งเป็นโปรแกรมที่อยู่ใน Accessories ทั้งหมด ให้มองหาเครื่องคิดเลขครับ ถ้ามันไม่มีเครื่องหมายถูก ให้ใส่เครื่องหมายถูกลงไปครับแล้วไปคลิ๊กที่ ปุ่ม OK ด้านล่างครับ

ปล.1  หลังจากคลิ๊กแล้วมันอาจจะถามหาแผ่น WindowsXP ก็ใส่ให้มันครับ แต่ถ้าไม่ถามหาก็ไม่เป็นไรครับ

เพียงเท่านี้ก็จะได้เครื่องคิดเลขคืนมาแล้วครับผม

ปล.2 (ส่วนเพิ่มเติม)  ในกรณีที่เครื่องคิดเลขมันใส่เครื่องหมายถูกอยู่ก่อนแล้ว ให้เอาออกแล้วคลิ๊กที่ปุ่ม OK ด้านล่างก่อนครับ  แล้วจึง ใส่เข้าไปใหม่ แล้วกดปุ่ม OK อีกครั้งครับผม

ปล.พี่ลองทำดูก่อนครับ เดี๋ยวผมขอตัวไปงาน กาล่าร์ดินเหนียว ด้านนอกสักพักครับผม  Tongue

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 07:18:56 PM »

ขอบคุณน้องวินัยมากมายครับ ...  Tongue Cheesy
ขอให้ไปงานกาล่าร์ดินเหนียว ด้วยความตื่นเต้น เร้าใจ..ปลอดภัยกลับมานะครับ อิๆ  Grin
member
*

คะแนน673

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 09:24:06 PM »

ใช้ได้หรือยังครับพี่  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 09:29:06 PM »

ยังเลยครับผม ..คงเป็นพรุ่งนี้จะลุยต่อครับ แผ่นXPห่างเครื่องครับ ..ตอนนี้นั่งจิ้มCASIOแทนชั่วคราวครับ เอิ๊กๆ  Grin Tongue Cheesy
member
*

คะแนน673

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 09:44:07 PM »

งั้นพี่ลองโปรแกรมเครื่องคิดเลขตัวนี้ไปใช้กอ่นดีไหมครับ

Thai Calculator (โปรแกรม เครื่องคิดเลข ภาษาไทย) : เห็นชื่อแล้ว อย่าเพิ่งคิดว่า โปรแกรมนี้เป็น โปรแกรมเครื่องคิดเลข ธรรมดา ตัวนึง ที่เหมือนกับ โปรแกรมเครื่องคิดเลขที่มากับ MS.Windows นะครับ เพราะว่า โปรแกรมนี้ สามารถที่จะทำงานได้เหมือน เครื่องคิดเลข จริงๆ โดยจะสามารถคำนวน ได้มากถึง เก้า พัน ล้าน ล้าน บาท (ทั้งหมด 19 หลัก รวม ทศนิยม 2 ตำแหน่ง) ซึ่งก็ถือได้ว่า เยอะเอาการอยู่นะครับ โดยคุณสมบัติที่เห็นว่าจะเด่นที่สุดคือว่า โปรแกรมนี้สามารถที่จะแสดงตัวอักษร เป็นภาษาไทย และก็ เลขไทย ได้ที่หน้าจอ ซึ่งถือได้ว่า เป็นการ บ่งบอกถึงความเป็นไทย โดยแท้จริงครับผม ...

เราลองมาดูกันที่คุณสมบัติพิเศษอื่นๆ กันดีกว่าครับ คือ โปรแกรมนี้สามารถที่จะแสดงผลของการคำนวน แบบ ย้อนหลัง ได้ด้วย ซึ่งก็คล้ายกับการเก็บ Log File เอาไว้ยังไงละครับ และนอกจากนี้แล้วก็ยัง สามารถที่จะ พิมพ์ (Print) เหตุการณ์ (Event) ที่ โปรแกรมนี้คำนวน ย้อนหลังได้ แต่มีข้อแม้ว่า ถ้าท่าน ปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ ข้อมูลจะถูกลบหมด ครับ ...

หมายเหตุ : การ คูณ การ หาร ด้วยเลข 0 (ศูนย์) โปรแกรมนี้จะไม่กระทำการให้ โดย โปรแกรมนี้จะยังคงค่าเดิมเอาไว้ อยู่ในหน้าจออยู่ครับ ...

คุณสมบัติพิเศษ
1. พูดได้(พูดไทย)
2. หน้าจอให้ใหญ่ขึ้น และเพิ่มความน่าใช้ขึ้นอีกสำหรับผู้มีอายุสูง

<<< Click >>>

เครดิต : www.thaiware.com
           : ผู้พัฒนาโปรแกรม

ปล.ฟรีแวร์ครับผม ท่านใดสนใจดาวน์โหลดก็ <<< Click >>>

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 09:51:46 PM »

1. พูดได้(พูดไทย)   Lips Sealed
2. หน้าจอให้ใหญ่ขึ้น และเพิ่มความน่าใช้ขึ้นอีกสำหรับผู้มีอายุสูง  Cry
 Cheesy  Smiley
Boonchoo
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 03:01:42 PM »

วิธีเรียกเครื่องคิดเลขอีกวิธีครับ
1 กดปุ่มคีย์บอร์ดที่มีโลโกวินโดว์+R
2 พิมพ์ calc > enter

you 'll never walk alone
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์