ถามวิธีการเช็คไดโอด DB3 ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 04, 2024, 03:40:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามวิธีการเช็คไดโอด DB3 ครับ  (อ่าน 7269 ครั้ง)
moutain
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:01:51 AM »

มันอยู่ในเครื่องทำน้ำอุ่นครับ เปิดเครื่องจะร้อนตลอดปรับไม่ได้ ดูวงจรควบคุม ก็มี วอลลุ่ม ซึ่งเปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย ที่เหลือก็มี R  อยู่ 2 ตัว ไดโอด อีก 2 ตัว ซีไมล่าร์ค่า 2e 104k  อีก 1 ตัว แล้วก็ ไดโอด DB3 นี่แหละครับ ผมเช็คค่าก็ไม่ขึ้น ใครพอทราบวิธีเช็คและหลักการทำงานของมันไหมครับ จะซ่อมให้แม่ใช้น่ะครับ ถ้าถามผิดห้องหรือไม่ถูกต้องต้องขอโทษด้วยน่ะครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:07:08 AM »

DB3 จะวัดไม่ขึ้นครับ ที่เครื่องทำน้ำอุ่นมันร้อนตลอด น่าจะเป็นที่ตัวTRIAC ตัวใหญ่
คล้ายหมวก ที่มีสามขามีสายเสียบ ขันน็อตติดกับ ซิงค์นั่นแหล่ะน่าจะช็อตสะแล้วล่ะครับ HAPPY2!!
ดูตัวอย่างในภาพ
ปล.จะซ่อมให้แม่ใช้ก็ขอเตือนว่า อย่าลืมติดตั้งเดินสายกราวน์โหลด น้ะครับ
moutain
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:17:18 AM »

ไตรแอคผมก็เปลี่ยนแล้วครับ  ไม่หายครับ  เทอร์โมสตัทผมก็ลองเอาหัวแร้งทดสอบพอร้อนมันก็ตัดปกติครับ เลยคิดว่าน่ะจะอยู่ที่วงจรควบคุมน่ะครับ 
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:26:49 AM »

ของคุณ นี่มันใช้สวิทแบบไหบล่ะ เป็นไมโครสวิท หรือว่าเป็น หรี่ดสวิท จะเป็นสวิทชนิดไหน
ก็ตาม คุณก็ลองเอามิเตอร์วัดดูก็ได้ ที่ขั้วไฟเข้าและออกมันจะมีอยู่สองขั้วเท่านั้น ถ้าขึ้นก็สวิท
เสียแบบว่ามันแต่ะกันแล้วไม่จากออก เวลาไม่มีแรงดันของน้ำผ่านน้ะ ลองเช็คตามนี้ดูก่อนน้ะครับ
moutain
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:42:21 AM »

เป็นไมโครสวิทซ์ธรรมดาครับ เช็คแล้วครับไม่เสีย สวิทซ์จะทำงานเมื่อมีแรงดันน้ำครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:50:38 AM »

ปลดลอย DB3 ออกจากวงจรก่อน แล้วเปิดเครื่องดูใหม่ถ้ายังร้อนก็ TRIAC น่าจะไม่ชัวร์
ถ้าไม่ร้อน ก็ต้องใล่เช็คอุปกรณ์ในวงจรนั่นแหล่ะ ต้องมีตัวไดตัวหนึ่ง ที่มันลีคอยู่ลองดูครับ ping!
(อุปกรณ์มันก็มีไม่กี่ตัวคงไม่เกินความสามารถมั้ง)
moutain
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 11:17:33 AM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์