ขอวิธีเขียนแผ่นวินโดว์ แบบใช้ NERO6 เขียนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 01:39:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีเขียนแผ่นวินโดว์ แบบใช้ NERO6 เขียนครับ  (อ่าน 6486 ครั้ง)
w.r.k
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 04:11:20 PM »

ผมมีใฟล์วินโดว์ ดังในภาพ  ซึ่งผมใด้โหลดมาจากเวปบิตครับ จะขอแบบใช้นีโร 6 เขียน แต่ใม่รู้วิธีที่จะเขียนแบบถูกต้องสักที เขียนแผ่นเสียใปสองแผ่นแล้วครับ มันบูตใม่ใด้ หาอ่านในเวปแล้วยังใม่เข้าใจสักที ขอรบกวนเพื่อนช่างด้วยครับ

GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 07:20:28 PM »

เลือกเบิรน์อิมเมจให้เป็นไฟล์ ISO จากนั้นค่อยไรท์ไฟล์ ISO ลงแผ่นซีดี
na_nyu
Full Member
member
**

คะแนน38

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 07:29:34 PM »

ใช้ Poweriso เขียนซิครับ ผมก็ใช้อยู่อ่ะนะ เวลาจะลงวินโดว์ก็ใช้โปรแกรมนี่เขียนที
นี่โปรแกรม นะครับ ดาวโหลด  http://www.mediafire.com/?xh05928d5iqb2jp

ไฟล์เล็ก แค่ 1.5 mb ครับ

วิธีเขียน

สามารถเพิ่มไฟล์ได้โดยการกดปุ่มนี้ (ต้องดูความจุแผ่นด้วย) DVD 5= 4.7 GB
ไฟล์หมายถึงไฟล์เดียว ดังตัวอย่าง ผมเพิ่มไฟล์ชื่อ Key
โฟลเดอร์หมายถึงเราเตรียมพร้อมบรรจุไฟล์ไว้เต็มอัตราศึกของแผ่น

เมื่อเพิ่มเข้าไป จะเห็นไฟล์ที่เพิ่ม
คลิกเบิร์น  โปรแกรมก็จะเขียนแผ่นให้เราแล้ว แล้วก็รอ สักครู่ ก็จะได้แผ่นวินโดว์ใช้ boot ได้แล้วครับ

w.r.k
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:44:18 PM »

ขอบคุณท่าน golden watwer และท่าน na_nyu มากๆเลยครับ Wink มีภาพขั้นตอนการทำแล้วเข้าใจง่ายครับ เดี๋ยวลองโหลดมาเขียนดูครับ Cheesy
s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

You will be with me 4ever..*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 07:19:51 PM »

ขอขอบคุณมากครับผมหมดแผ่นไปหลายแผ่น ก็ผมคลิกออกมาเห็นมีรูปแผ่นอยู่ก็คลิกๆเลยก็ได้แผ่นออกมาแต่ก็ลงไม่ได้  Smiley

~!!  >o<"  !!%
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 09:20:59 PM »

UltraISO ง่ายกว่าเยอะเลยครับ ..

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
nb4nb
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:49:57 AM »

มีวิธีแบบไม่ต้องเปลืองแผ่นครับ หาโปรแกรมประเภท virtual machine เช่น virtualbox  http://www.virtualbox.org/ เป็นฟรีแวร์ จำลองเป็นเครื่องคอมพิวเตอร์ ใช้โปรแกรมที่ท่านก่อน ๆ แนะนำทำเป็นไฟล์ .iso จากนั้นให้ virtual machine บูทจากไฟล์ .iso ที่เราทำขึ้นมา ถ้าบูทสำเร็จก็ใช้ได้ หรือเราจะดัดแปลงต่าง ๆ เช่นทำให้ไม่ต้องใส่ cd key (ใส่อัตโนมัติ) ก็ทดลองจนสำเร็จ จึงค่อย write เป็นแผ่น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์