CANON เครื่องมัลติ พิมพ์ออกมา เปื้อน เป็น แถบๆ รอยคลาบดำ แก้ไขไงดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:58:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CANON เครื่องมัลติ พิมพ์ออกมา เปื้อน เป็น แถบๆ รอยคลาบดำ แก้ไขไงดีครับ  (อ่าน 6955 ครั้ง)
lekpaisan
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 12:09:26 PM »

เครื่องพิมพ์ เวลา ถ่าย หรือ พิมพืงาน แล้ว จะมีรอย แถบดำๆ  แก้ไขไง ครับ หรือ วิธีตรวจเช็ดครับ
 ขอบคุณครับ

moodang2499
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:10:34 AM »

คำถามไม่ชัดเจนครับ สั้นไป ....
- model
- ด้านหน้าหรือด้านหลังที่มีรอยแถบดำๆ
- ฯลฯ
lekpaisan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:47:26 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ เครื่อง CANON รุ่น MF3110 เป็นเครื่องเลเซอร์ เวลา พิมพฺออกมา ข้อมูลครบ
 แต่มีคราบดำ เป็นแถบ เหมือน กับดัม หมดอายุ
วันนี้เอาไปให้ร้าน เช็ด แจ้ง ว่า ฟิลม์ร้อน เสีย และ ตลับหมึก เสียครับ
 เลยให้ซ่อม ฟิลม์ ร้อน ราคา หนึ่งพันบาท  เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เสีย ตรงตามที่แจ้ง กลัวโดนหลอก ครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:12:47 AM »

อาการเบื้อต้นที่เราตรวจเซ็คด้วยตัวเองได้ อาการรอยดำเปื้อน ที่ว่า
1ของเขย่าโทนเนอร์ ตลับหมึกดู แล้วลองสั่งพริ้นดู ว่า รอยดำมีตำแหน่งเปลี่ยน แปลงไหม หมายถึง จุดที่ดำเปื้อน..
2.ถ้าอาการ ฟิมล์ร้อนที่ว่า หรือ ชุดลูกยาง presser roller เป็นรอย หรือฟิมล์ขาด ตำแหน่งที่เปื้อน จะไม่ย้ายไปไหน เวลาพริ้น หรือเขย่าตลับหมึก
3.ดึงโทนเนอร์ออกมา ตรวจดูด้วยต้วยตาเปล่า ด้วยว่า ตัวโทนเนอร์ ตัวกระบอก  roller ที่โทนเนอร์มันเป็นรอย หรือเปล่า ลองๆ หมุนดูอาจจะหมุนยากสักนิด..ถ้าตัวนี้เป็นแผล หรือราย เพียงนิดเดียวก้อทำให้ เวลาพริ้นงานออกมาก้อเป็นสีดำเลอะได้ แล้วก้อทำความสะอาดในตัวเครื่องพริ้นด้วยตรงที่เราใส่ตลับหมึกโทนเนอร์เข้าไปนั่นแหละ ใช้ผ้า หรือทิชชู่ เซ็ดออกให้สะอาด ค่อยเอาโทนเนอร์ใส่เข้าไป  หมดประกันหรือยังคับ ..รุ่นนี้เคยรื้อซ่อมประจำ
nanaya
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 11:53:15 AM »

ฟิล์มความร้อนเสีย นี่หมายถึง ขาด ใช่ไหมครับ
โดนต้มแล้วล่ะครับ ถ้า ฟิล์มความร้อนขาด  จะดูดกระดาษ ติด , ยับ , เอียง  แล้วแต่จะเจอ
ที่มีรอยแถบดำ ๆ  อาจะเกิดจาก
1.ดรัมหมดอายุ
2.เติมหมึกผิดสเปค
3.เวลาเติมไม่ได้เทของเก่าออก
nanaya
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 01:40:20 PM »

เพิ่มเติม เรื่อง พิมพ์แล้วเป็นคราบดำ ๆ อาจจะเกิดจาก อะไหล่ในตลับ ด้วยนะครับ เช้น ลูกยาดูดกระดาษ
ถ้า พิมพ์ออกมาเป็นเส้น จะเป็นที่ max roror หรือ แท่งเหล็กดูดหมึกนั่นแหละครับ ลองดูนะครับ  Roll Eyes
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 09:20:58 AM »

ไม่ทราบว่าใช้ตลับหมึกเติมใช่ไหม
ลองเช็คที่ยางปาดหมึกที่ดรัมครับ น่าจะเสื่อมสภาพ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์