ไฟ on air ในสถานีวิทยุ เขามีหลักการยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:48:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ on air ในสถานีวิทยุ เขามีหลักการยังไงครับ  (อ่าน 9335 ครั้ง)
yaofoon ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน31

« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2007, 11:40:57 AM »

Cheesy ผมเคยทำงานในสถานีวิทยุมาก่อนแต่ไม่มีโอกาสคุ้ยแคะเรื่องนี้เลยครับ พอดีเห็นโฆษณา ไฟ ON AIR ที่ใช้เตือนตอนเปิดไมค์ เขาว่า ไม่ต้องแกะมิกซ์ แล้วต่อได้เลยเนี่ยครับ เขาจะใช้หลักการใดทำกันหรือครับ ยังไงต้องขออภัยนะครับที่กระทู้ อาจไปทำให้ผู้ที่เขาขายของต้องเสียผลประโยชน์น่ะครับ ไม่ได้ตั้งใจแต่อยากรู้จริง ๆ ครับ  Sad

tom007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:32:12 PM »

หากเป็น Mix มาตรฐานใช้งานออกอากาศในห้องส่งใหญ่ๆ  จะมีขั้วต่อ  TALLY  ออกมาให้ครับ   สรุป  ข้างในมันก็มี RERAY  ตัดต่อ  พอมีการใช้งานช่องไมค์ อาจ 1 หรือ 2 ช่อง  เมื่อเรากดปุ่ม  ON ที่ MIX  (ช่องไมค์) จะมีสัญญาณไปสั่งให้ Reray ทำงาน(ตัดต่อไฟแดง ON AIR) และเสียงลำโพงในห้องส่งจะดับ  ขณะนั้น DJ จะสวมหูฟังเพื่อฟังเสียงแทน (ระบบออกแบบมาเพื่อไม่ให้ FeedBack หรือ เสียงหอน)  ไฟแดง ON AIR จะติด เพราะระบบ TALLY ทำงาน พอเข้าใจใหมครับ   ทีนี้หากเราจะประยุกต์ใช้กับ MIX แบบถูกๆ  แน่นอนมันไม่มีระบบ TALLY  มาแน่ๆ  เราต้องทำเพิ่ม   หากท่านทำวงจรสวิทช์ Reray โดยใช้ Transistor มาขับเป็นหรือเข้าใจหลักการทำงาน   ท่านย่อมทำได้ล้าน %   ก็คือ  หาไมโครสวิทช์  สักตัวไปแปะใกล้กับ โวลลุ่มสไลด์เพื่อเซนเซอร์การสไลด์โวลลุ่มไมค์ หากล่องอะเนกประสงค์เล็กๆ  ใส่วงจร TR  1  ตัว   R  เพื่อจัดวงจร  Common E  และ Reray สักตัว  ให้คอนแทค ทน 220  โวลท์ได้  หลอดไฟ 220 V  วัตต์ ต่ำๆหน่อย จะได้ต่อได้หลายดวง   ต่อสายออกมาเพื่อไปต่อกับ ไมโครสวิทช์  และ  สายไฟ 220   จบแล้วครับ   จะไปทำไฟ  ON  AIR   ให้ทั่วตึกเลยก็ยังได้   ......มีปัญหาถามมา  บอกไปหมดแล้วน๊ะครับ   
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

เรียนให้รู้ ดูให้จำ ทำให้เป็น

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:00:14 PM »

Sad ท่านตอบจนเห็นภาพเลยครับ สุดยอด  Lips Sealed Lips Sealed

สิ่งที่ดีที่สุด คือการให้ แต่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ คือการเห็นแก่ตัว
(ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้เสมอ อยู่ที่เราจะแก้มันด้วยวิธีใหน แต่สุดปัญญาทน สุดท้ายต้อง วิชามาร)
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 08:32:26 AM »

ไปทำงานวิทยุชุมชนมาเกือบทั่วประเทศ มิกเซอร์ที่เห็นอยู่เป็นส่วนมาก(95%)เป็นมิกที่ใช้กับเครื่องเสียงกลางแจ้งทั่วๆไป ส่วนมากจะต้องแกะมิกเพื่อฝังไมโครสวิทหรือจั๊มเอาเอาสายคอนแทคมาเพื่อเป็นสันญานควบคุมดังที่ ทอม007 อธิบาย  ถ้าไม่แกะมิกก็เห็นเอาไมโครสวิทไปแปะติดที่ท้ายโวลลุมสไลด์เวลาเลื่อนลงสุด   ลูกทุ่งสุดๆก็ทำกล่องสวิทตั้งไว้ข้างๆมิกฯเลย  เวลาใช้งานก็กดเอาเองครับ ลองดูครับว่าวิธีไหนเหมาะที่สุด  อย่าบอกนะว่าแบบลูกทุ่งดีที่สุด Cool
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 01:14:21 PM »

ในส่วนของผมมีอีกวิธีการหนึ่งก็คือ  การใช้สวิทย์ไมค์ ON-OFF นั้นครับเป็นตัวทำงาน
หากว่าเราดูที่ สวิทย์ไมค์ ON-OFF  อีกฝั่งหนึ่งจะไม่ได้ใช้งานอะไรเลย  ปล่อยเอาไว้เฉยๆ
ดังนั้นหากเราทำชุดตัดต่ด้วยรีเลย์แล้ว  ก็สามารถใช้ สวิทย์ไมค์ ON-OFF  ตัวนี้เป็นตัวสั่งงานไปพร้อมๆกันเลย
สำหรับท่านที่ต้องการให้การทำงานแบบพร้อมกับกับการเปิดไมค์ให้กับผู้ประกาศ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
yaofoon ♥
member
*

คะแนน31

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 01:39:32 PM »

Sad Sad ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบ ได้ความรู้ดีจริง ๆ ครับ  Sad Sad
yaofoon ♥
member
*

คะแนน31

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 02:30:48 PM »

คือตอนแรกผมใช้มิกซ์ YAMAHA รุ่น MG12/4 ครับก็แกะออกมากระจุยกระจายเลยครับ เพื่อจะต่อสายควบคุมไฟ ออนแอร์ในห้องส่ง โชคดีครับมีขาสวิทช์ที่ว่างอยู่พอดีครับ เลยต่อมาใช้ได้ (ช่อง ไมค์1 และ2)โดยเอาไปต่อกับไฟ 9 โวลท์ส่งให้รีเลย์ไปตัดต่อ 220 โวลท์อีกทีหนึ่ง ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ ต่อมา ได้มิกซ์มาอีกตัวหนึ่ง เป็น YAMAHA เหมือนกันครับแต่รุ่นใหม่ MG124 คราวนี้ก็เอามาแกะเหมือนเดิม ปรากฏว่าขาสวิทช์ ON ไม่มีว่างเลยครับ ใช้หมดเลย ผมเลยอยากได้วงจรที่เอาสัญญาณ จากการกดสวิทช์ ON ที่มิกซ์ ช่อง 1 และ 2 มาตัดต่อไฟให้รีเลย์ครับ จึงอยากรบกวนท่านที่มีไอเดียเจ๋ง ๆ  ช่วยชี้ทางสว่างให้ผมหน่อยครับ ปกติไมค์จะไม่ค่อยได้สไลด์ เลยคิดว่าการใช้ไมโครสวิทช์คงไม่ได้นะครับ จะใช้เปิดปิดจากปุ่ม ON เท่านั้นครับ ส่วนที่สวิทช์ ON มีไฟ LED ด้วยครับ
briologies
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 07:47:41 PM »

ลองดูที่นี่ www.pjxteam.com ใช้อยู่ก็ ติดตั้งง่ายดี ตอบ-แก้ปัญหาได้......หุหุ. ปิดงานลูกค้าได้ แจ่มครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:59:08 AM »

คือตอนแรกผมใช้มิกซ์ YAMAHA รุ่น MG12/4 ครับก็แกะออกมากระจุยกระจายเลยครับ เพื่อจะต่อสายควบคุมไฟ ออนแอร์ในห้องส่ง โชคดีครับมีขาสวิทช์ที่ว่างอยู่พอดีครับ เลยต่อมาใช้ได้ (ช่อง ไมค์1 และ2)โดยเอาไปต่อกับไฟ 9 โวลท์ส่งให้รีเลย์ไปตัดต่อ 220 โวลท์อีกทีหนึ่ง ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ ต่อมา ได้มิกซ์มาอีกตัวหนึ่ง เป็น YAMAHA เหมือนกันครับแต่รุ่นใหม่ MG124 คราวนี้ก็เอามาแกะเหมือนเดิม ปรากฏว่าขาสวิทช์ ON ไม่มีว่างเลยครับ ใช้หมดเลย ผมเลยอยากได้วงจรที่เอาสัญญาณ จากการกดสวิทช์ ON ที่มิกซ์ ช่อง 1 และ 2 มาตัดต่อไฟให้รีเลย์ครับ จึงอยากรบกวนท่านที่มีไอเดียเจ๋ง ๆ  ช่วยชี้ทางสว่างให้ผมหน่อยครับ ปกติไมค์จะไม่ค่อยได้สไลด์ เลยคิดว่าการใช้ไมโครสวิทช์คงไม่ได้นะครับ จะใช้เปิดปิดจากปุ่ม ON เท่านั้นครับ ส่วนที่สวิทช์ ON มีไฟ LED ด้วยครับ

ตามหัวข้อของท่าน  ก็ต้องดูที่ SW แล้วละครับว่าการตัดต่อของ SW ในรุ่นนี้ใช้ไฟมาเกี่ยวข้องหรือเปล่า คือSWในเครื่อง  ทำการวัดและตรวจเช็คดู
หากว่ามีไฟก็ใช้ได้เลยครับสามารถเอาไฟตรงนั้นแหละมาทำการควบคุมรีเลย์ที่ท่านมีอยู่  โดยไม่ต้องมีไฟ 9V ตามชุดเดิมที่ท่านใช้ในครั้งแรก
หากว่าไม่มีไฟ  ท่านพอจะใส่ SW ลงไปได้หรือเปล่าครับโดยการทำคานมาช่วยในการกด SW ตรงที่ M1/M2  แบบนี้ก็สามารถทำได้แต่ต้องดันแปลงมากหน่อย

ส่วนอีกวิธีการหนึ่งคือกดเอากับมือครับ  ง่ายดี  แต่ว่าอย่าลืมกดก็เท่านั้น  Grin

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
yaofoon ♥
member
*

คะแนน31

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 11:14:20 AM »

Sad Sad ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยเหลือครับ อบอุ่นจริง ๆ สำหรับมิตรภาพในบอร์ดนี้ครับ โดยเฉพาะท่าน prom jantapho ตอนนี้ผมได้ทำการครีเอทเองเรียบร้อยไปแล้วครับ โดยผมได้นำเอา สวิทช์สั่งงานด้วยแสง มา 1 ชุดครับ แล้วแยก เอา LDR 2 ตัวต่อขนานกันไปวางไว้ที่ตำแหน่ง LED ภายในเครื่องมิกซ์ครับ ผมต้องใช้ 2 ตัว เพราะจุดที่ต้องการสัญญาณไฟคือ ไมค์1 และ 2 เสร็จแล้วต่อเข้าวงจร ไปบังคับรีเลย์ ใช้ไป 9 โวลท์เดิมนั่นแหละครับ แล้วปรับความไวของ LDR ให้เหมาะสม ทีนี้ ผ่านฉลุยเลยครับ ไม่มีปัญหาใด ๆ ทั้งสิ้น หมดปัญหาแล้วครับ ขอบคุณครับ  Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์