เครื่องซักผ้า Electroluk รุ่น EW 600 F
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:26:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า Electroluk รุ่น EW 600 F  (อ่าน 8031 ครั้ง)
tanawat06
member
*

คะแนน-2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 07:59:55 PM »

เครื่องซักผ้า Electroluk รุ่น EW 600 F ฝาหน้า อาการ
1.เครื่องหมุน ซ้าย-ขวา ตลอดทั้งโปรแกรม
น้ำเข้าปกติ TIMER เดินปกติ
แก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยน TIMER แล้ว 2ตัว ใส่เสร็จซักตาม โปรแกรม ได้เพียงรอบเดียวก็เป็นอีก
รบกวนผู้รู้ ช่วยให้คำแนะนำด้วย  ขอบพระคุณอย่างสู.

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:23:38 PM »

ขยายความ  ในส่วนอาการเสีย  ให้ระเอียดอีกหน่อยครับ 
อ่านแล้วยัง งงๆ 
tanawat06
member
*

คะแนน-2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:01:13 PM »

ตั้งโปรแกรมซัก เปิด Sw.เดินเครื่อง น้ำเข้า น้ำหยุด
มอเตอร์หมุน ซ้าย-ขวา ตลอดทั้งโปรแกรม  TIMER เดินปกติ
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:09:46 PM »

งง งง
แล้วผิดปกติตรงไหนครับ  ไม่เห็นระบุ
ขั้นตอนไหนที่ผิดปกติ หรือหายไป
tanawat06
member
*

คะแนน-2

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 10:35:35 PM »

ขอโทษนะครับ ไม่ทราบาท่านเป็นช่างหรือปล่าว ในคำถามก็ระบุไว้อยู่แล้วว่า มอเตอร์หมุน ซ้าย-ขวา ตลอดทั้งโปรแกรม      มันก็หมายความว่า
มันไม่ทำงานอย่างอื่นเลย ผมก็ไม่รู้ว่าจะเอาละเอียดขนาดไหน  ผมไม่ใช่ช่างหรอกครับ แต่ผมเสียค่าซ่อมไปแล้ว
2,500.- ยกเครื่องจนขี้เกียจจะยกอยู่แล้ว ยกไปก็บอกว่าต้องเสียค่าซ่อมจุดอื่นด้วย เพราะว่ามันลาม

แล้วทำมันตอนที่มันเช็ก  ก็บอกว่า TIMER เสียตัวเดียว  ถ้ารู้อย่างนี้เพิ่มเงินอีกหน่อย ก็ได้ตัวใหม่ฝาบนไปแล้ว

กรุณาอ่านทุกอย่างและให้เข้าใจว่าถามถึงอุปรณ์ใด เครื่องซักผ้าก็ต้องทำงานเป็นSTEP ในเมื่อ มอเตอร์หมุน ซ้าย-ขวา ตลอดทั้งโปรแกรม    จะต้องอธิบายอะไรอีก คงไม่ต้องอธิบายนะครับว่าเครื่องซักผ้าทำงานอย่างไร

พรุ้งนี้ 20/02/2554 ผมจะถอดเครื่องออกมาดูเองและจะหาข้อมูลตาม web อื่นๆ ที่มีข้อมูล ถ้าคำตอบครั้งนี้ของผมทำให้ ช่างคนอื่นไม่พอใจและจะไม่ตอบ ก็ต้องขออภัยด้วย

member
*

คะแนน1161

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 02:08:05 AM »

ผมก็ไม่รู้ว่าผมเป็นช่างหรือป่าว   แต่ถ้าเครื่องยังอยู่ในประกัน ยี่ห้อนี้  ในเขตที่ผมรับผิดชอบ ก็ต้องซ่อมทุกเครื่อง

ที่ให้อธิบายอย่างละเอียด เพื่อจะได้เอาข้อมูลมาวิเคาะห์ จะได้แนะนำท่านได้ถูกทาง ไม่ตอบกว้างเป็นทะเล
เนื่องจาก Step เครื่อง มันเยอะมากกว่าที่ท่านคิด ยิ่งท่านให้ข้อมูลมากเยอะ  แนวทางการซ่อมก็จะแคบลงตาม
   เข้าใจครับว่าเสียเงินแล้วเครื่องไม่ดีขึ้น  ต้องมีอารมณ์กันทุกคน

อาการนี้เครื่องไม่ได้เสียลาม ครับ   แต่แก้ไม่ตรงจุดมากกว่า

ถ้าระบุมาแต่แรก ว่าไม่ใช่ช่าง  ผมก็จะได้ไม่ถามเจาะลึก  และจะแนะนำวิธีการถาม ที่ถามแล้วช่างเข้าใจ 
ควรให้ข้อมูลเพิ่มเติมแบบนี้ครับ
-โปรแกรมเดินไปจนสุดของโปรแกรมหรือไม่  หรือค้างอยู่ที่โปรแกรมไหน หรือซักทังวันมอเตอร์ก็ยังไม่หยุดหมุน จนกว่าจะถอดปลั๊ก
-น้ำยาปรับผ้านุ่ม ลงถังหรือไม่  หลังจากเปิดเครื่องแล้วมากกว่า 40 นาที
-มอเตอร์หมุนซ้าย-ขวาตลอด โดยไม่มีการถ่ายน้ำทิ้งเลย หรือไม่   เมื่อเครื่องทำงานเกินกว่า 1 ชั่วโมง
-ให้ลองปรับโปรแกรมไปที่การปั่นหมาด  มีการถ่ายน้ำทิ้งออกจากถังหมดหรือไม่

อันนี้เป็นตัวอย่างเบื้องต้น ที่ควรมีรายละเอียดเพิ่มเข้ามา สำหรับเครื่องของท่าน
จะไปถามที่อื่น หรือเวปอื่นก็ตามใจท่านครับ แนะแนวทางได้เท่านี้

tanawat06
member
*

คะแนน-2

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 08:50:00 AM »

โปรแกรมเดินไปจนสุดของโปรแกรมหรือไม่  หรือค้างอยู่ที่โปรแกรมไหน หรือซักทังวันมอเตอร์ก็ยังไม่หยุดหมุน จนกว่าจะถอดปลั๊ก        เดินสุดโปรแกรม  ไม่มีค้าง ไม่หยุดหมุน จนกว่าจะถอดปลั๊ก
-น้ำยาปรับผ้านุ่ม ลงถังหรือไม่  หลังจากเปิดเครื่องแล้วมากกว่า 40 นาที    ไม่ลงถัง
-มอเตอร์หมุนซ้าย-ขวาตลอด โดยไม่มีการถ่ายน้ำทิ้งเลย หรือไม่ เมื่อเครื่องทำงานเกินกว่า 1 ชั่วโมง ถูกต้องไม่มีการถ่ายน้ำทิ้งเลย
-ให้ลองปรับโปรแกรมไปที่การปั่นหมาด  มีการถ่ายน้ำทิ้งออกจากถังหมดหรือไม่ หยุดโปรแกรม เปลี่ยนโปรแกรมไปที่การปั่นหมาด  ไม่มีการถ่ายน้ำ มอเตอร์หมุน ซ้าย-ขวา เหมือนเดิม
member
*

คะแนน1161

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:13:51 AM »

สรุปให้ครับ
ตัวที่เสีย ก็คือ TIMER(VD55J) นั่นแหละครับ  จากข้อมูลที่ท่านให้มา
ไม่ต้องไปเช็คต่อให้เสียเวลาครับท่าน  ฟันธง ว่าไม่ได้มีการเปลี่ยน TIMER  เนื่องจากราคาของเจ้าตัวนี้ยังไม่รวมค่าแรง ก็ 3 พันกว่าบาทแล้วครับ ที่ท่านบอกว่า 2500 บาทรวมค่าซ่อม   จึงเป็นไปไม่ได้(คิดเอาเองครับ ว่าท่านไปเจอกับร้านแบบไหน)

tanawat06
member
*

คะแนน-2

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:59:18 AM »

ซ่อมเสร็จแล้วเมื่อวาน 20-2-2554 เล่นเอาเหนื่อยเลยคนเดียว ตอนแรกก็นึกโมโห ช่างที่ซ่อมแต่เมื่อได้ลงมือซ่อมปรากฎว่า ผมได้เจอสิ่งที่ผมตามหามาเป็นปี 2 ปี ซึ่งมันอยู่ในเครื่องนี่เอง ลักษณธการใช้งาน ตรงตามที่เราต้องการ ถึงจะมีการดัดแปลงบ้าง แต่ก็ทำให้ผมประหยัดเงิน ไปได้เป็น หมื่น เลยทีเดียว ผลบุญครั้งนี้ก็เลยจะเอาการซ่อมมาฝาก บอกไว้ตามข้างต้นผมไม่ได้เป็นช่าง ใช้หลักการเดียวคือถอดทุกตัวที่ เป็นน็อต มันก็เลยออกมาอย่างรูป

ด้วยความที่ไม่รู้ว่าจะทำที่ไหนก่อนก็เลยถอดออกมาอย่างที่เห็นนี่
จากนั้นก็เปิดลองเครื่องด้วยสภาพนี้ (ถ้าพังก็ให้มันพังไป) อาการก็เหมือนเดิมน้ำเข้าเครื่องทำงาน มอเตอร์หมุนซ้าย-ขวา ตลอด นานมาก เห็นท่าไม่ดีก็เลยปิดเครื่อง ลองถอดอันนั้น อันนี้ ออกมาดู (เหมือนจะรู้เรื่อง) ใกล้เที่ยงแล้ว ก็พักกินข้าวใกล้มันนั้นละ  ก็ไม่รู้จะทำอะไรต่อ ก็เลยมายืนมองมันเป็นครั้งสุดท้าย คงต้องลาจากกัน กะว่าจะถอดมันออกมาเล่นทุกตัว เลยมองไปเห็น ไอ้ตัวนี้
บังเอญมองไปเห็นสายไฟอยู่เส้นสีส้ม เส้นหนึ่งมันแปลก มันยาวออกมา มากกว่าเพื่อนเลยถอดออกมาดู

แล้วยัดใส่เข้าไปใหม่ ด้วยความที่ไม่ได้หวังอะไรอีกแล้ว ก็เลยลองเดินเครื่องใหม่ มอเตอร์หมุนซ้าย-ขวา อีก
จังหวะดีที่บุหรีหมด ก็เลยเดินไปซื้อ  มัวแต่คุยกับคนขายพักใหญ่
กลับมาเจอมันกำลังปั่นพอดี ก็เลยทดสอบมันใหม่ ปรากฏว่ามันทำงานได้แล้ว ก็เลยลองไล่สายไฟเส้นสีส้ม มันไปต่อกับ TIMER ที่ปลักสีขาว

แต่กว่าจะประกอบเสร็จเล่นไป 4 ชั่วโมงเลยที่เดียว

tanawat06
member
*

คะแนน-2

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:11:14 AM »

แต่มันก็ยังมีปัญหาอยู่นิดหนึ่งคือ TIMER เดินไม่ตรงโปรแกรม เดินเลยมาตอนปั่นหมาด
TIMER ที่ช่างเปลี่ยนให้ไม่ใช่ตัวแบบนี้
ถ้าแก้ได้จะดีมาก ถ้าไม่ได้ก็ช่างมัน
แล้วตกลงไอ้ตัวกลมๆ มันคืออะไร ลงไล่ดูแล้ว มันมีท่อยางสีดำลงไปที่ ตัวเดรนน้ำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์