เรียน ปรึกษาเรื่องเครื่องปั่นๆไฟ (ไฟกะเทย)หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 09:39:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน ปรึกษาเรื่องเครื่องปั่นๆไฟ (ไฟกะเทย)หน่อยครับ  (อ่าน 9249 ครั้ง)
peter_k
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:28:23 AM »

สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ผมได้เครื่องปั่นไฟมาจากรีสอร์ทแถวเขาใหญ่มาเครื่องนึง เจ้าของรีสอร์ทบอกว่าเป็นไฟกระเทย ผมก็งงครับ
ก็เลยลองต่อใช้ดู ปรากฎว่า เป็นเครื่องขนาด 50 kva(ไม่แน่ใจน่ะครับ) ต้อง มีสายออกมาที่แผงต่อไฟ 4 เส้น ถ้าต่อไฟกับนิวตรอน จะได้ไฟ 110 v ครับ พี่แกใช้ที่รีสอร์ท แกต่อใช้แบบ ไฟกับไฟ ถึงจะได้ 220v ครับ  ผมวาดรูปแผงคัตเอ้ามาให้ดู
ทีนี้ผมนำมาให้วงดนตรีเช่า ปรากดว่า วงดนตรีส่วนใหญ่เค้าจะต่อไฟ ระบบ4สาย นิวตรอน 1 ไฟ 3 จึงเป็นปัญหาครับ วงดนตรีบอกว่าไม่มีนิวตรอนมีปัญหากับการทำงาน ผมจึงอยากรบกวนเรียนถามว่า มีวิธี ดัดแปลง แก้ไข ให้เป็น 3 เฟส 4สาย 220v หรือป่าวครับ พรุ่งนี้จะถ่ายรูปแผ่นเนมเพลตข้างไดมาให้ดูครับ 

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:51:56 AM »

ตัวเครื่องเสียงเขาใช้ไฟ 380 เลยหรือครับถ้าใช้ไฟ 220 ก็ไม่่น่ามีปัญหา ถ้าจะใช้งานก็แค่แบ่งเครื่องออกเป็น 3 ส่วน แยกนิวตรอนก็จบแล้วนี่ครับ

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
peter_k
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:12:07 PM »

คือวงดนตรีไม่ใช้ไฟ 380 หรอกครับ แต่วงดนตรีส่วนใหญ่ (ส่วนใหญ่น่ะครับแต่ไม่ทั้งหมด) จะทำไฟทั้งระบบ เป็น ไฟมา 3 สาย และนิวตรอน 1สาย ถ้าเราให้เค้าทำแยกนิวตรอนใครนิวตรอนมันก็ได้ครับ แต่ต้องรื้อระบบเค้าทั้งหมด มันก็เป็นข้อเสีย ทำให้เครื่องปั่นเราหากิน ยากครับ ขอความกรุณาด้วยครับ ใครพอรู้วิธีดัดแปลงแก้ไขบ้าง
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 02:16:16 PM »

ลองวัดแบบนี้ดูสิได้เท่าไหร ถ้าได้110 ก็แสดงว่าไดนาโมตัวนี้มันเป็นไดนาโมไฟ110V ครับ เขาเอามาแปลงใช้สำหรับแสงสว่างครับ มันก็ใช้งานได้แต่ใช้กับเครื่องเสียงจะยุ่งยาก ในการแบ่งเฟส

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 06:25:11 PM »

ต้องลงหัวลวดใหม่ภาษาช่างบ้านอกเป็นอันใช้ได้ ยกเว้นใดที่พันด้วยลวดสี่เหลี่ยม ท่านผู้ถามอยู่จังหวัดใหนครับถ้าอยู่ใกล้ๆ เราทำได้ครับ lv!
rit-watt
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 05:53:39 AM »

สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ผมได้เครื่องปั่นไฟมาจากรีสอร์ทแถวเขาใหญ่มาเครื่องนึง เจ้าของรีสอร์ทบอกว่าเป็นไฟกระเทย ผมก็งงครับ
ก็เลยลองต่อใช้ดู ปรากฎว่า เป็นเครื่องขนาด 50 kva(ไม่แน่ใจน่ะครับ) ต้อง มีสายออกมาที่แผงต่อไฟ 4 เส้น ถ้าต่อไฟกับนิวตรอน จะได้ไฟ 110 v ครับ พี่แกใช้ที่รีสอร์ท แกต่อใช้แบบ ไฟกับไฟ ถึงจะได้ 220v ครับ  ผมวาดรูปแผงคัตเอ้ามาให้ดู
ทีนี้ผมนำมาให้วงดนตรีเช่า ปรากดว่า วงดนตรีส่วนใหญ่เค้าจะต่อไฟ ระบบ4สาย นิวตรอน 1 ไฟ 3 จึงเป็นปัญหาครับ วงดนตรีบอกว่าไม่มีนิวตรอนมีปัญหากับการทำงาน ผมจึงอยากรบกวนเรียนถามว่า มีวิธี ดัดแปลง แก้ไข ให้เป็น 3 เฟส 4สาย 220v หรือป่าวครับ พรุ่งนี้จะถ่ายรูปแผ่นเนมเพลตข้างไดมาให้ดูครับ 
ผมเคยใช้อยุ่เป็น30kwแบบนี้หากพันลวดใหม่เป็น3เฟสkvจะลดลงเพราะแบบของคุณเหมือนไฟ2เฟสคือต่อคร่อม110-110เป็น220(เท่ากับ25ต่อเฟส)หากพันใหม่เป็น3เฟสkvจะลด(เท่ากับ15ต่อเฟส)มันจะไม่พอใช้คุณควรเก็บเครืองนี้ไว้ใช้กับวงเล็กไม่ควรแปลงจะเสืยของหากจะใช้จริงคุณต้องไห้เขารวมรวมไฟกับไฟ1คู่มันจะเหลือเป็น3เส้นจึงจะใช้ใด้แต่ต้องดูว่าเครื่องเราดันไหวไหม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์