ถามเรื่องบอร์ดจีน ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 03:31:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องบอร์ดจีน ครับ  (อ่าน 4304 ครั้ง)
ORMANN
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 10:42:56 PM »

สวัสดีครับท่านช่างทั้งหลาย ผมเข้ามาอ่านในบอร์ดนี้เพื่อหาความรู้ ซึ่งก็ไม่ผิดหวัง  พอดีมีผมได้เครื่องซักผ้า toshiba aw9001s มาเครื่องหนึ่ง ซึ่งเจ้าของได้ไปซื้อตัวใหม่แล้วเนื่องจากซ่อมไม่คุ้ม  (ใช้มา 7+ , ค่าซ่อม 3k+) ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนบอร์ด+เพรสเชอร์ เจ้าของก็เลยไม่ซ่อม ซื้อใหม่เลย  ผมไ้ด้อ่านกระทู้เกี่ยวกับเครื่องซักผ้า แล้วเจอบอร์ดจีน ซึ่งมีเพรสเชอร์ให้ด้วย  แต่ผมลองไล่วงจรแล้วไปไม่รอดครับ จึงขอความช่วยเหลือการแปลงบอร์ดจีนครับหน่อยครับ
รูป 1 วงจร toshiba  รูป 2 วงจร บอร์ดจีน  รูป 3  สายที่ผมต่อไม่ทราบถูกต้องไหมครับ และสายที่เหลือจะต่อตรงไหน ขอบคุณนะครับ  ถ้าไม่สะดวก pm ก็ได้นะครับ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 08:37:37 AM »

จุดที่คุณพี่สงสัย คือ Zero Line Out ใช่มั๊ยครับ
มันคือจุดต่อ Common ของอุปกรณ์แต่ละตัวครับ
เท่าที่ดู มันควรจะเป็นจุดร่วมของสายสีเทาอย่างที่คุณพี่เข้าใจครับ
ORMANN
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 01:03:54 PM »

ขอบคุณครับคุณ Jaaag  แต่มันมีสายเหลืออีกนะซิครับ  ผมจะตัองทำอย่างไร ตามรูป  ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ  ขา 1-7 จาก บน -ล่าง ของบอร์ดจีน
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 01:40:41 PM »

รื้อมันทิ้งให้หมด แล้วแยกออกมาเป็น อย่างๆไปจะง่ายกว่า  อย่างเช่น มอเตอร์ ก็แยกออกมา 3เส้น 1เส้นเป็นคอมม่อน แล้วต่อตาม รูปบอร์ใหม่ที่เขาให้มา  วาวน้ำเข้าก็มี2เส้น มอเตอร์เดรนน้ำก็เอามาต่อตามรูป  เฟรชเชอร์ ใช้ของใหม่ ก็จะเหลือ ลีดสวิท ซึ่งมันมี2ตัวต่ออันดับกัน ก็มี2เส้น ก็ต่อเข้าตรงที่ต่อ สวิทตรวจสอบถัง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
ORMANN
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 10:58:54 AM »

ขอบคุณครับ คุณ ถาวร-LSVteam และ คุณ H933-LSV team ♥10,000 แห่งกลุ่มผู้มีน้ำใจงาม ที่เข้ามาช่วยผมครับ แล้วจะลองดูครับ  จริงๆ แล้วผมไม่ใช่ช่างซ่อมนะครับ  ผมเป็นประเภทพวกช่างเถอะ ชอบอ่าน และก็ลองทำดูนะครับ  อาการเครื่องก่อนเสียลองถามเจ้าของบอกว่า  ตอนแรกไม่ปั่นหมาด  พอช่างมาดู เปิดไม่มีไฟเข้า และที่บอร์ดมีเสียงดังจี๊ดๆ ครับผม
MNC33
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:40:42 PM »

บอร์ดนี้ต่อเสร็จกดปุ่ม  ON/OFF ไฟ LED ที่แผงสวิตช์ต้องติดทั้งสองฝั่งนะครับ ถ้าติดฝั่งเดียวแสดงว่าแผลงเสีย  เจอมากับตัวเองกด ON ปุ๊บไฟติดฝั่งซักด้านเดียว ด้านระดับน้ำไม่ติด เปิดเครื่องให้ซักเติมน้ำจ้นล้นก็ไม่ยอมซัก สุดท้ายผมยกทั้งเครื่องทั้งแผงไปให้ร้านที่ขายทดสอบดู แผงเสียจริงๆ Made In China.... ju_ju!!

นายมาโนช  ชมชัยรัตน์
MC Electronics 571/2 หมู่6 ถนนสวัสดิชัย ตำบลหนองหาน
อำเภอหนองหาน อุดรธานี 41130
mnc33@hotmail.com
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 08:00:38 AM »

บอร์ดจีนรุ่นนี้ ใช้งานได้ดีครับ  และราคาไม่แพง    มีบางรุ่นที่โมดิฟายไม่ได้  ให้ดูเงื่อนไขการทำงานของแต่ละรุ่นด้วย    เช่นฮิตาชิบางรุ่น โตชิบาบางรุ่น  ใส่บอร์ดนี้ไม่ได้   
ORMANN
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:38:40 PM »

เยี่ยมมาก่ ขอบคุณครับทุกท่านที่มีน้ำใจมาตอบครับ ตัดสินใจสั่งบอร์ดของเดิมครับ ขออภับที่ไม่ไ้ด้เข้ามาหลายวัน lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์