Format เครื่องไม่ผ่านครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 01:54:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Format เครื่องไม่ผ่านครับ  (อ่าน 5524 ครั้ง)
bluenavy
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 10:30:26 PM »

เพื่อนเอาเครื่องคอม   มาให้ลงวินโดว์ใหม่ครับ        เพราะเครื่องอืดมาก                พอใส่ ฟลอปปี้ดิสเข้าไปเพื่อฟอแมทฮาดดิส    ปรากฎว่าเครื่องค้างทุกครั้งครับ   พิมไม่ได้เลย     ลองบูทด้วยแผ่นCD  บู้ทเครื่องก็ค้างครับเลื่อนเมนูอะไรไม่ได้เลย     ผมเลยอัพเกรดวินโดว์ด้วยแผ่นวินโดว์     ปรากฎว่าเครื่องบู้ทเข้าวินโดว์ได้            แต่หน้าจอไม่มีไอค่อนอะไรเลยครับ          มีแต่วอลเปเปอร์เท่านั้น       อยากขอให้เพื่อนช่างช่วยแนะนำหน่อยครับ           ว่าเกิดจากอะไร  จะแก้ไขได้อย่างไรดีครับ                 

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 11:10:02 PM »

format harddisk แบบธรรมดาครับ หรือ
ลบพาติชั่นออกทั้งหมดแล้วสร้างใหม่ หรือ
เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ใหม่

ลองดูครับ  Cool Grin Grin Tongue

1 + 1 = ?
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 11:12:32 PM »

ทำไมไม่หา แผ่น Hiren ซักแผ่นหล่ะครับ ...................  Grin Grin Grin
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 11:30:34 PM »

ใช้วินโดอะไรอยู่ครับเครื่องเดิม แล้วระบบไฟล์เครื่องเดิมเป็นแบบไหน FAT32 หรือ NTFS
เพราะจะเอาแผ่น StratUp win98se หรือ ME มา Format ระบบ NTFS ไม่ได้ ต้องให้โปรแกรมอื่นช่วย

การสร้าง​ ​ลบ​ ​หรือ​จัดแบ่ง​ ​พาร์ติชันของฮาร์ดดิสก

การแบ่งพาร์ติชั่น​ ​และ​ฟอร์​แมตฮาร์ดดิสก์​ ​

ถ้าทำคอมบ่อยก็หาแผ่น  Hiren Boot CD มาใช้ครับ

bluenavy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 08:04:34 AM »

ผม format harddisk  แบบธรรมดาครับ     ไม่ได้ลบพาร์ติชั่น     ......แผ่นวินโดว์ของผมเป็น SP1
วินโดว์เดิมเป็น SP2   ระบบไฟล์เป็นFAT 32  ครับ      ผมใช้แผ่นHiren Boot  CD  เวอร์ชั่นเก่า   ก็ใช้ไม่ได้ครับ        เครื่องยังค้างเหมือนเดิมครับ           
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 03:22:39 PM »

ลองหาแรมมาเปลี่ยนดูครับ  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes

1 + 1 = ?
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์