ขายสวนมังคุด ..หาเงินเปิดร้านซ่อมทีวีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 05:04:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขายสวนมังคุด ..หาเงินเปิดร้านซ่อมทีวีครับ  (อ่าน 20462 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:52:53 AM »

จะเปิดร้านซ่อมทีวี-ขายเครื่องเสียงPA-เครื่องเย็น-คอมพิวเตอร์ ที่จ.นคร ..หาเงินมาลงทุนครับ

ที่ดินไม่ผ่านนายหน้าเพราะเป็นที่ดินของครอบครัวผมเอง
  ขายสวนมังคุดออกลูกแล้ว(อายุประมาณ8ปี) 18ไร่มีโฉนด ทำเลสวยมาก เหมาะสำหรับสร้างรีสอร์ทได้เลย ไม่ขาดน้ำ เพราะอยู่ใกล้ลำธารจากน้ำตกจากธรรมชาติ อยู่ในแหล่งที่มีอากาศดีที่สุดในเมืองไทย
   ติดถนนย่อย รถยนต์วิ่งสวนกันได้สบายมาก น้ำ-ไฟถึง ..น้ำไม่ท่วม
    หน้าวัดศรีกันต์ อ.ลานสกา จ.นครศรีธรรมราช  โทร. 08-74638654  หรือเมล์ lsv2005@hotmail.com   
HAPPY2!!

xmenfhan
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:35:34 AM »

eletronic ไม่มีความแน่นอน อนาคตจะไม่มีอะไหล่เปลี่ยนแล้วเนื่องจากระบบจะเป็นระบบ IC เดี่ยวถ้าเสียซื้อไหม่ ที่สำคัญถ้าน้านำของมาวางปุ๊บพรุ่งนี้ออกรุ่นใหม่ปั๊บ ราคารุ่นเก่าร่วงทันที แล้วของที่วางในร้านจะเป็นของค้างสต๊อกหรือเงินนอนแน่นิ่ง เสื่อมราคาลงทุกวัน แต่ที่ดินสวนมังคุดนับวันราคาสูงขึ้นๆ ทุกวันไม่เน่า ไม่เสื่อม น้า...คิดดีๆก่อนตัดสินใจนะครับน้า
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 10:02:39 AM »

ผมเปิดร้านซ่อมทีวี มา30กว่าปีแล้วครับ พอจะเลี้ยงครอบครัวได้สบายๆและมีเงินเหลือใช้แทบทุกเดือน ถึงไม่มากมายนัก ก็ยังดีกว่าลงมาทำอาชีพเกษตรที่ไม่แน่นอนทั้งด้านภูมิอากาศ การตลาด วัตถุดิบ และที่สำคัญอย่างหนึ่งคือความชำนาญในงานนั้นๆด้วยครับ

● 4 ปีก่อน ผมเข้าหุ้นกับญาติ ซื้อที่ดิน ปลูกปาล์ม50ไร่(หมดไป4ล.กว่ารวมค่ายกโคก) ...ในขณะนี้ยังไม่ได้ทุนค่าปุ๋ยคืนเลยครับ ปีนี้ปาล์มกิโลละ9-10บาท..แต่ที่สวนผมไม่มีผลปาล์มขายเพราะช่อที่แทงมาใหม่โดนน้ำท่วมขังเน่า

● 3ปีก่อน ผมลงทุนซื้อที่ดิน ที่อ.ลี้ จ.ลำพูน 11ไร่ ปลูกข้าวโพด ...ขาดทุน เพราะข้าวโพดราคาตก รัฐบาลประกาศข่าวโครมๆประกันราคาขั้นต่ำ8บาท แต่ที่อ.ลี้ไม่มีองค์การของรัฐฯมาซื้อเลย มีแต่เอกชนมาตั้งหน่วยรับซื้อกิโลละ3-4.50บาท เก็บฝักข้าวโพดแห้งได้ 6 คันรถหกล้อ ...ขายได้แค่3หมื่น ..เลิกทำดีกว่าครับ

● ปีที่แล้ว ลงทุนเลี้ยงเป็ดไข่ หมดไปประมาณ3ส.กว่าแล้ว(ยังไม่รวมค่าแรง) ...น้ำท่วม ยังไม่ได้ทุนคืนเช่นกัน กะจะเลิกทำ ขายเป็ดทั้งหมด นำทุนไปเปิดร้านดีกว่าครับ ถึงได้กำไรไม่มากนักแต่ยังดีกว่าขาดทุนใช่ไหม  Shocked
  พูดถึงเป็ดไข่แล้ว อาหารเป็ดมีส่วนสำคัญมากๆที่จะตัวชี้วัดว่าจะอยู่หรือจะไป..

-ต้นปี53รำหยาบกระสอบ20กิโล กระสอบละ20บาท ...ต้นปี54กระสอบละึ80บาท
-ต้นปี53รำละเอียดกระสอบ30กิโล กระสอบละ170บาท ...ต้นปี54กระสอบละึ300บาท
-ต้นปี53อาหารกระสอบ(ขอสงวนชื่อยี่ห้อ)กระสอบละ270.-ต้นปี54กระสอบละึ320บาท
-ต้นปี53หอยทะเลตันละ2,000บาท ...ต้นปี54หอยทะเลตันละ4,000บาท
 ...แต่ราคาไข่เท่าเดิม แล้วผู้เลี้ยงเป็ดไข่ฟาร์ม(ไม่รวมเป็ดไล่ทุ่ง)จะอยู่ได้อย่างไร
Shocked

ขอย้ำเลยนะครับว่า อาชีพเกษตรไทย หากทำเล่นๆก็จะสบายใจดี ..แต่หากทำเป็นอาชีพหลัก ต้องคำนึงต้นทุนค่าอาหารสัตว์กับปุ๋ยไว้ให้หนัก ..เงินไม่พอหมุนค่าใช้จ่าย2ตัวนี เตรียมพับเสื่อได้เลย

ยอมรับว่าอาชีพเกษตรเป็นงานที่สบายใจกว่างานซ่อมครับ  แต่หากเงินทุนสายป่านไม่ยาวพอ หรือสายตากว้างไกลมองถูกจุด(น้อยคนจะทำได้ ส่วนมากจะตั้งความหวังสูงไว้ก่อน ไม่เผื่อความผิดพลาด)อาชีพเกษตรไทย เป็นอาชีพที่รวยยากครับ ...ที่รวยๆกันคิดว่ามีไม่ถึง10%ครับ(ความคิดเห็นส่วนตัว)

ขอบคุณที่ให้ความคิดเห็นนะครับ  HAPPY2!! Smiley
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 10:19:46 AM »

ตอนนี้  DVDน่าจะถึงบ้านแล้ว
ให้ไปเปิดดูด่วน สิ่งที่ท่านคิด จะเปลี่ยนไป
***ที่ท่านทำไม่สำเร็จ เพราะท่านไม่มีความรู้มากพอ ไม่มีอะไรได้มาง่าย ทุกอย่างต้องมีความรู้ ไม่มีความรู้ก็ต้องไปหาผู้รู้ชี้แนะ 
     DVD ช่วยท่านได้
    ทีมงานของลุง ทำเกษตรได้กำไร ปีละ 150% 

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 10:24:01 AM »

ทีมงานลุงปลูกมัน
ระบบแดง ลุงก็ขายเลยครับ ทั้งๆที่มันยังไม่โต แต่ขายล่วงหน้าครับ พอถึงเวลาครบสัญญาก็เอามันจริงไปให้ อะไรประมาณนี้

ถ้าไม่ทำแบบนี้ จบข่าวครับ เพราะพอมันโตเต็มที ราคาลดลงมากแล้ว

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 10:32:13 AM »

ขอบคุณคุณพรเทพมากครับ ที่คอยห่วงใยและให้กำลังใจตลอดมา  Cheesy Smiley

ผมคงไม่เชี่ยวชาญงานเกษตรอย่างที่ว่า ...ขยันลูกเดียว อย่างนี้คงคล้ายภาษิตคนจีนเขาบอกว่า "ขยันเกินเหตุ แต่ไง่ในการทำงาน ให้ยิงทิ้ง"

เอ ... รึว่า ลงทุนซื้อทองมานอนกอดเล่น แล้วอีกสิบปีค่อยเบิกมาใช้ ดีหว่า  Shocked
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 10:37:24 AM »

555555555  ถ้ามีเงินเย็น ก็ควรเก็บเป็นทองคำแท่งครับ ไม่ควรเก็บเป็นเงินสดเพราะ ...

สงครามโลกครั้งที่ 3 เริ่มขึ้นแล้ว เป็นสงครามระหว่างมนุษยชาติกับนักการเมืองที่ชั่วช้าสามานย์ ทุกประเทศในโลกกำลังตกอยู่ในอันตรายที่เกิดจากความเห็นแก่ตัวของกลุ่มนักการเมืองชั่วไม่กี่คน นโยบายพิมพ์เงินเพิ่มขึ้นเพื่อซื้อเสียงโดยอ้างนโยบายประชานิยม เป็นการดำเนินการที่โหดร้ายอำมะหิตของนักการเมือง ทำทุกอย่างเพื่อซื้อเสียงเข้ามาเป็นใหญ่ หลอกลวงประชาชนให้หลงเชื่อ ผลคือตัวเลขเงินในกระเป๋ามีมากขึ้นแต่ประชาชนยากจนลงทั้งโลก เมื่อลุงโฉลกเป็นเด็ก ก๋วยเตี๋ยวจานละ 50 สตางค์ (มีธนบัตรใบละ 50 สตางค์ ไม่ใช่เหรียญ) น้ำมันลิตรละ 1 บาท เงินเดือนปริญญาตรี 1พันบาท ซื้อก๋วยเต๋ยวได้ 2000 จาน เติมน้ำมันได้ 1000 ลิตร ถ้าวันนี้จบปริญญาตรีจะให้มีชีวิตเหมือนเดิม คือมีเงินเดือนซื้อก๋วยเตี๋ยวได้ 2000 จาน เติมน้ำมันได้ 1000 ลิตร ก็ต้องมีเงินเดือน 4 หมื่นบาท คือ Inflation 40 เท่าตัว แต่ปัจจุบันเราได้เพียง 1 หมื่นบาท เราทุกคนจนลง 3 ส่วนใน 4 ส่วน ประชากรโลกจนลงทั้งโลก ความมั่งคั่งไปอยู่ในกลุ่มทุนไม่กี่กลุ่ม ที่ใช้ทุนเป็นอาวุธ ซื้อนักการเมืองชั่วๆเข้ามาบริหารประเทศเพื่อเอื้อประโยชน์ให้กลุ่มทุน โลกไม่มีทางแก้ไข มันจะเป็นอย่างนี้ต่อไปและจะเลวร้ายลงเรื่อยๆ สมดังพุทธทำนายที่ว่า หลังกึ่งพุทธกาลไปแล้ว ทุกดินแดนในโลกจะถูกปกครองด้วยคนเลว แต่ปัญหานี้ก็ไม่ต้องการการแก้ไข ปล่อยให้คนเลวมันขึ้นมาเป็นเจ้าของทุกสิ่งทุกอย่าง ปล่อยให้พวกมันเอาเงินไปเก็บในบัญชีให้มากมายสุดจะนับได้ ตายไปมันก็ทิ้งทุกอย่างเอาไว้ที่เดิมอยู่ดี เอาไปได้แต่ผลของอกุศลกรรมที่พวกมันทำกันเอาไว้ ประชาชนในที่สุดก็อยู่ได้ตามเดิม คนมีสติมีปัญญาก็หมั่นสร้างแต่กุศลกรรม จะเป็นอะไรอย่างไรก็มีแต่ความสุข คนเขลาไม่มีปัญญา สร้างแต่อกุศลกรรม จะมั่งมีร่ำรวยแค่ไหนก็ทุกข์ สงครามครั้งนี้ดูผิวเผินเหมือนคนเลวจะชนะคนดี แต่โดยความเป็นจริงแล้ว คนดีก็จะชนะเพราะมีความสุข คนเลวถึงมีเงินมากเท่าไหร่ก็มีแต่ความทุกข์ พวกเราจึงควรมีสติ อย่าวร้างบาปกันอีกต่อไป หันมาสร้างบุญบารมีของเราต่อไปด้วยกันดีกว่า

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 10:38:45 AM »

Tax free bond market ของอเมริกา กำลังล่มสลาย สมจริงตามที่ลุงโฉลกทำนายเอาไว้ก่อนหน้านี้แล้ว ทุกรัฐในอเมริกากำลังจะล้มละลาย AMI เป็น ETF ที่ถือพันธบัตรของรัฐที่สำคัญต่างๆของอเมริกา เข่น California และ Texas เป็นต้น ลดลงจาก 107.29 มาต่ำสุดที่ 95.85 ลดลง 10.66% ในเวลาเพียง 2 เดือน และมีแนวโน้มว่าจะลดลงต่อไปอีกมาก สำหรับคนที่ไม่เข้าใจว่าเมื่อพันธบัตรมีปัญหาแล้วอะไรจะเกิดชึ้น ลองพยายามอ่านบทความต่อไปนี้

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 10:41:24 AM »

"With the market for municipal bonds tumbling, cities, hospitals, schools and other public borrowers are scrambling to refinance tens of billions of dollars of debt this year, another sign that the once-safe market is under duress. ...
"[Last week] A New Jersey agency was forced to cut the size of a bond issue by about 40 percent because of mediocre demand, and pay a higher rate than expected. And mutual fund giant Vanguard Group shelved plans for three new muni bond funds, citing market turmoil."
(Wall Street Journal)

ความพินาศน์ของตลาดพันธบัตรอเมริกา
Munis (Municipal Bonds) $2.9 trillion The market for U.S. government agencies — รวมทั้ง Fannie Mae and Freddie Mac — $7.6 trillion และถ้ารัฐไม่อ้มเอาไว้ อีกมากมายก็พังไปหมดแล้ว
Foreign sovereign debts outstanding are over $25 trillion โดยประเทศต่างๆกำลังทะยอยกันเข้ามาร่วมวงหายนะ หลังจากนักการเมืองเอาเงินออกไปจากประเทศหมดแล้ว
The fundamental quality of U.S. Treasury debts ที่ถือว่าปลอดภัยที่สุด totaling $9 trillion ก็กำลังมีปัญหา
อย่างไรอเมริกาก็พินาศน์ ทรัพย์สมบัติจะตกเป็นของเจ้าหนี้ ได้แก่ประเทศจีน อินเดีย และกลุ่มทุนรายใหญ่ โดยเฉพาะกลุ่มทุนน้ำมันข้ามชาติ คนอเมริกันจะยากจนลงทั้งประเทศ ด้วยความเลวของนักการเมืองเลวในระบอบทุนนิยมสามานย์ ประเทศเราไม่เหมือนอเมริกา นักการเมืองของเราเลวกว่า ประชาชนของเราโง่กว่า ข้าราชการของเราทุจริตกว่า พ่อค้าของเราหน้าด้านกว่า ความโชคดีจึงมาตกอยู่กับพวกเราชาว CDC ที่ได้คาดหวังเรื่องนี้เอาไว้นานแล้ว ลุงโฉลกก็ได้แต่พูด ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 461207 ว่าอย่าเก็บ Wealth เป็นจำนวนเงิน โดยเฉพาะการซื้อพันธบัตร ให้เก็บเป็นทองคำ ใครที่ซื้อทองคำพร้อมกับหลวงตามหาบัว วันนี้ก็เป็นเศรษฐีแล้ว ทรัพย์อื่นๆให้นำมาลงทุนอย่างเป็นระบบในตลาดทุน ที่ดินเพื่อการเกษตรและราคาผลิตผลทางการเกษตรจะเพิ่มขึ้นอีกมากมายมหาศาล ธุรกิจที่จะได้กำไรมากจะเป็นธุรกิจที่พระพุทธเจ้าห้าม ได้แก่การขายชีวิตสัตว์ และกลุ่มธุรกิจน้ำเมา สองกลุ่มนี้จะรวยขึ้นอีก มีเงินมากขึ้นอีก สั่งสมผลบาปมากขึ้นอีก ทุกชีวิตของสัตว์ที่ถูกฆ่าเพื่อให้นายทุนพวกนี้ร่ำรวย จะต้องชดใช้ด้วยชีวิตหลายร้อยชาติในอบาย เอาหลายร้อยนั้น คูณกับจำนวนสัตว์ที่พวกเขาฆ่า เอาหลายร้อยนั้น คูณกับจำนวนคนที่เสียสติเพราะดื่มน้ำเมา นั่นคือเวลาที่ต้องชดใช้หนี้กรรมในนรก ส่วนพวกเราก็เอา 108 บาทมาคูณกับจำนวนเงินที่ลงทุนไปตามระบบ นั่นก็จะเป็นผลกำไรที่เก็บสะสมเอาไว้ เพื่อแบ่งส่วนหนึ่งไปสร้างบุญต่อด้วยกันอีกในอนาคต

STCS
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 10:18:07 AM »

อ่านแล้วขนลุกมากๆ ข้อมูลเชิงลึกสุดๆ แต่  Cheesy สำหรับความรู้ที่มอบให้ โดยส่วนตัวคิดไว้เหมือนกันว่าสุดท้ายของชีวิตจะไปทำเกษตรค่ะ อ่านบทควมนี้ตาสว่างเลย
Mr.aek
member
*

คะแนน5

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:19:40 AM »

ขอบคุณ  โอ้ ติดตามข่าวสารลึกชึ้งจริง ๆ

อ่านแล้วรู้สึกเลย ประเทศไหน ๆ ก็เจอปัญหาถ้ามีคนชั่วอยู่เยอะ
sakdadca
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 11:04:25 AM »

"With the market for municipal bonds tumbling, cities, hospitals, schools and other public borrowers are scrambling to refinance tens of billions of dollars of debt this year, another sign that the once-safe market is under duress. ...
"[Last week] A New Jersey agency was forced to cut the size of a bond issue by about 40 percent because of mediocre demand, and pay a higher rate than expected. And mutual fund giant Vanguard Group shelved plans for three new muni bond funds, citing market turmoil."
(Wall Street Journal)

ความพินาศน์ของตลาดพันธบัตรอเมริกา
Munis (Municipal Bonds) $2.9 trillion The market for U.S. government agencies — รวมทั้ง Fannie Mae and Freddie Mac — $7.6 trillion และถ้ารัฐไม่อ้มเอาไว้ อีกมากมายก็พังไปหมดแล้ว
Foreign sovereign debts outstanding are over $25 trillion โดยประเทศต่างๆกำลังทะยอยกันเข้ามาร่วมวงหายนะ หลังจากนักการเมืองเอาเงินออกไปจากประเทศหมดแล้ว
The fundamental quality of U.S. Treasury debts ที่ถือว่าปลอดภัยที่สุด totaling $9 trillion ก็กำลังมีปัญหา
อย่างไรอเมริกาก็พินาศน์ ทรัพย์สมบัติจะตกเป็นของเจ้าหนี้ ได้แก่ประเทศจีน อินเดีย และกลุ่มทุนรายใหญ่ โดยเฉพาะกลุ่มทุนน้ำมันข้ามชาติ คนอเมริกันจะยากจนลงทั้งประเทศ ด้วยความเลวของนักการเมืองเลวในระบอบทุนนิยมสามานย์ ประเทศเราไม่เหมือนอเมริกา นักการเมืองของเราเลวกว่า ประชาชนของเราโง่กว่า ข้าราชการของเราทุจริตกว่า พ่อค้าของเราหน้าด้านกว่า ความโชคดีจึงมาตกอยู่กับพวกเราชาว CDC ที่ได้คาดหวังเรื่องนี้เอาไว้นานแล้ว ลุงโฉลกก็ได้แต่พูด ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 461207 ว่าอย่าเก็บ Wealth เป็นจำนวนเงิน โดยเฉพาะการซื้อพันธบัตร ให้เก็บเป็นทองคำ ใครที่ซื้อทองคำพร้อมกับหลวงตามหาบัว วันนี้ก็เป็นเศรษฐีแล้ว ทรัพย์อื่นๆให้นำมาลงทุนอย่างเป็นระบบในตลาดทุน ที่ดินเพื่อการเกษตรและราคาผลิตผลทางการเกษตรจะเพิ่มขึ้นอีกมากมายมหาศาล ธุรกิจที่จะได้กำไรมากจะเป็นธุรกิจที่พระพุทธเจ้าห้าม ได้แก่การขายชีวิตสัตว์ และกลุ่มธุรกิจน้ำเมา สองกลุ่มนี้จะรวยขึ้นอีก มีเงินมากขึ้นอีก สั่งสมผลบาปมากขึ้นอีก ทุกชีวิตของสัตว์ที่ถูกฆ่าเพื่อให้นายทุนพวกนี้ร่ำรวย จะต้องชดใช้ด้วยชีวิตหลายร้อยชาติในอบาย เอาหลายร้อยนั้น คูณกับจำนวนสัตว์ที่พวกเขาฆ่า เอาหลายร้อยนั้น คูณกับจำนวนคนที่เสียสติเพราะดื่มน้ำเมา นั่นคือเวลาที่ต้องชดใช้หนี้กรรมในนรก ส่วนพวกเราก็เอา 108 บาทมาคูณกับจำนวนเงินที่ลงทุนไปตามระบบ นั่นก็จะเป็นผลกำไรที่เก็บสะสมเอาไว้ เพื่อแบ่งส่วนหนึ่งไปสร้างบุญต่อด้วยกันอีกในอนาคต

ขออนุญาตเรียกพี่พรเทพ นะครับ

ตั้งแต่รู้จักอินเตอร์เน็ตและเสพข่าวสารผ่านมันมาร่วมๆ 10ปีแล้ว
ผมเพิ่งได้อ่านบทสรุป วิเคราะห์ ทางเศรษฐกิจ+การเมือง+ ศาสนา ที่กระจ่างชัดเจน ต่อต้านทุนนิยม
จาก พี่พรเทพนี่เป็นครั้งแรกในชีวิต เป็นบุญของผมที่ได้มาอ่าน
อยากให้พี่พรเทพทำเป็น blog หรือ คอลัมท์ที่ไหนสักที่
เพื่อจะได้นำความรู้ และแนวคิดไปแนะนำการดำรงชีวิตของคนรุ่นลูกหลานของเราต่อไป 
ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
                                               ศักดิ์ดา

** ตอนนี้ พี่ช่างเล็กฯ คงสบายขึ้นแล้ว ราคาปาล์มขึ้นไปสูงพอสมควร **
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 12:54:51 PM »

ขอบคุณมากครับที่ชอบผมเองไม่ได้เขียนขึ้นมาเองหรอกครับ
ผมเอามาจาก อ.ผม นั้นคือคุณลุงโฉลก ครับ
เดิมทีผมก็เอามามากกว่านี้ แต่เห็นเพื่อนๆหลายๆคน อ่านไม่รู้เรื่องบ้าง ไม่ชอบบ้าง ด่า อ.ผมบ้าง ผมเลยไม่ได้เอามา  เอาแน่

เรื่องก็มีอยู่ว่า ผมออกจากวงการซ่อมทีวี(ผมเห็นว่ามันไม่รวย) ผมก็ไปรับติดตั้งเสาทีวี ผมก็ทำอยู่หลายปี ได้เงินมาก็พอประมาณ แต่วันนี้ เสาทีวีได้ตายไป (เขาไม่ติดเสาทีวีกันแล้ว) ผมเลยไปรับติดจานดาวเทียม แต่ราคาค่าตัวช่างต่ำมาก ผมเลยมองว่าเส้นทางนี้หากินไม่ได้ ผมเลยหาทางหากินใหม่ โดยการเดินเขาตลาดทุน โดยการซื้อทองคำเก็บ (ตอนผมเข้าตลาดทองคำลดลงมาอย่างหนัก คือจาก 14000 บาทลงมาถึง12000บาท) จากวันนั้นถึงวันนี้ ทองคำอยู่20000บาท
เมื่อเดินเข้าตลาดทุน ผมเลยได้ความรู้จาก อ.มามากมาย ผมเลยบอกเพื่อนๆ(หวังว่าจะรวยด้วยกัน)
แต่ผลออกมา เป็นลบ เพื่อนๆหลายคนมองว่าผมหวังผลอะไรบ้างอย่างจากตรงนี้  เรื่องตรงนี้ก็จบไป

***พอมีข่างดีๆท่างด้านการเงินการทอง ผมจึงต้องส่งเป็นข้อความส่วนตัวให้พี่เล็ก หวังว่าเป็นประโยชน์ แต่พี่เล็กก็ไม่ได้อ่าน 5555 นึกว่าเป็นแค่ข้อมูลชวนซื้อทอง (จริงๆผมส่งให้หลายคนมาก ส่วนมากก็ไม่อ่านกัน หรืออ่านก็อ่านไม่จบหรืออ่านไม่รู้เรื่อง)

ส่วนDVD ในใจผมก็ว่ามีประโยชน์มาก ผมจึงทำแจกให้เพื่อนๆแต่ให้เพื่อนๆไป ผลออกมาคือ ไม่ค่อยมีใครดู ให้ไป10คนดู1คนประมาณนั้น นอกนั้น นายเวรคงยังไม่ยอม 55555 (จริงๆข้อมูลนั้นๆผมซื้อมาในราคาสูง)

ทีนี้ก็มาถึงแนวคิดของผม ผมคิดไม่เหมือนใคร และคนที่เข้าใจแนวคิดผม มีน้อยมาก ดังนั้นหลังๆนี้ผมจึงไม่ค่อยทำอะไร ไม่ค่อยพูดอะไร

เรื่องก็เป็นเช่นนี้เหละ 

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 12:59:44 PM »

เริ่มศักราชใหม่ ปี 2011 เราได้เห็นการต่อสู้ของประชาชนในประเทศต่างๆทั่วโลก ที่มารวมตัวกันเพื่อประท้วงการทุจริตคดโกงขายชาติขายแผ่นดินของนักการเมืองที่ซื้อเสียงเข้ามามีอำนาจบริหารประเทศ ภาพนี้เป็นภาพการประท้วงของประชาชนใน Egypt เมื่อประชาชนเป็นล้านคนเดินขบวนขับไล่ประธานาธิบดี Sadat การประท้วงเกิดขึ้นหลังจากประชาชนไม่สามารถอดทนต่อการทุจริตคดโกงขายชาติขายแผ่นดินของนักการเมืองได้อีกต่อไป เราได้เห็นการเปลี่ยนแปลงในประเทศ Tunisia, Algeria, Egypt, Bahrain, Yemen, Jordan, Libya, Mauritania, Saudi Arabia, Oman, Somalia, Syria, Iraq, Morocco, Kuwait และ Iran เมื่อไหร่เราจะได้เห็นการเปลี่ยนแปลงในประเทศของเราเองบ้าง ประชาชนชาวไทยอดทนต่อความเลวของนักการเมืองมานานพอแล้วหรือยัง เราจะนั่งงอมืองอเท้ากันอยู่อย่างนี้แล้วปล่อยให้ประเทศชาติต้องถูกทำลายลงไปต่อหน้าต่อตาอย่างนี้หรือ นักการเมืองซื้อเสียงเข้ามาเพื่อคดโกงแผ่นดิน ขายอธิปไตยให้เขมรแลกกับผลประโยชน์ส่วนตัว แต่คนส่วนใหญ่พากันนิ่งเฉย ธุระไม่ใช่ หรือนี่คือจุดจบของชาติไทย

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:03:11 PM »

ตลาดพันธบัตรของอเมริกา ตกต่ำต่อเนื่องมาตั้งแต่เดือน August 2010 และมี Technical Rally หลังจากเกิด Bullish divergence เมื่อปลายปี 2010 ไม่น่าเป็นไปได้ที่ตลาดจะเปลี่ยน Trend เป็นขาขึ้น ท่ามกลางความล้มเหลวของ Obama ในการแก้ปัญหาเศรษฐกิจ ถ้าเกิดสัญญาณขายขึ้นใหม่อีกครั้งหนึ่ง ก็จะเป็นสัญญาณ Bearish ของเศรษฐกิจอเมริกา ดอกเบี้ยจะขึ้นสูง โลกจะต้องวุ่นวายครั้งใหญ่ พวกเราต้องเฝ้าดูการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้

US Dollar Index ก็อยู่ในสภาวะ Critical ถ้าเศรษฐกิจของอเมริกาดีจริง ค่า DX ต้องขึ้นไปทำ New High ก่อน แต่ถ้า Break down เส้น 78.6% ลงมา ก็จะเป็นความพินาศน์ของอเมริกา อีกไม่นานเราคงจะได้รู้ว่าเศรษฐกิจโลกจะไปทางไหน

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:04:56 PM »

ประเทศมหาอำนาจทุนนิยมสามานย์ S&P500 ขึ้น 101% เพราะค่าเงิน US Dollar ตกต่ำมาก ในขณะที่ประเทศมหาอำนาจยุโรป France ขึ้น 69% อังกฤษขึ้น 76% และญี่ปุ่นขึ้น 52%

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:06:48 PM »

เงิน US Dollar ใหลเข้าสู่ประเทศกำลังพัฒนาที่มีอัตราการเจริญเติบโตที่ดิกว่า ประเทศ Brazil 131% India 137% Indonesia 211% และเกาหลีไต้ 126%

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:09:52 PM »

เมื่ออเมริกาและประเทศมหาอำนาจทุนนิยมสามานย์ทั้งหลายกำลังจะพินาศน์ เงินทุนก็ใหลเข้ามาสู่ประเทศกำลังพัฒนาเป็นธรรมดา SET เกิดสัญญาณซื้อขึ้นอีกครั้งหนึ่งแล้ว ขมรมไม่สามารถชี้แนะหุ้นเป็นรายตัวได้ตามระเบียบของ กลต แต่ไม่รู้ว่าชี้แนะให้เพิ่มหุ้นใน Port ให้เต็ม 100% ได้หรือเปล่า สมาชิกที่ Short TFEX เอาไว้ รีบหนีเอาตัวรอดรักษาชีวิตได้แล้วนะครับ อย่าดื้อกับระบบ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:13:26 PM »

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=296BqgbTr-4

http://www.youtube-nocookie.com/v/296BqgbTr-4?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash

นี้คือคุณลุงโฉลกครับ

sakdadca
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 02:20:07 PM »

ขอบคุณมากครับที่ชอบผมเองไม่ได้เขียนขึ้นมาเองหรอกครับ
ผมเอามาจาก อ.ผม นั้นคือคุณลุงโฉลก ครับ
เดิมทีผมก็เอามามากกว่านี้ แต่เห็นเพื่อนๆหลายๆคน อ่านไม่รู้เรื่องบ้าง ไม่ชอบบ้าง ด่า อ.ผมบ้าง ผมเลยไม่ได้เอามา  เอาแน่

เรื่องก็มีอยู่ว่า ผมออกจากวงการซ่อมทีวี(ผมเห็นว่ามันไม่รวย) ผมก็ไปรับติดตั้งเสาทีวี ผมก็ทำอยู่หลายปี ได้เงินมาก็พอประมาณ แต่วันนี้ เสาทีวีได้ตายไป (เขาไม่ติดเสาทีวีกันแล้ว) ผมเลยไปรับติดจานดาวเทียม แต่ราคาค่าตัวช่างต่ำมาก ผมเลยมองว่าเส้นทางนี้หากินไม่ได้ ผมเลยหาทางหากินใหม่ โดยการเดินเขาตลาดทุน โดยการซื้อทองคำเก็บ (ตอนผมเข้าตลาดทองคำลดลงมาอย่างหนัก คือจาก 14000 บาทลงมาถึง12000บาท) จากวันนั้นถึงวันนี้ ทองคำอยู่20000บาท
เมื่อเดินเข้าตลาดทุน ผมเลยได้ความรู้จาก อ.มามากมาย ผมเลยบอกเพื่อนๆ(หวังว่าจะรวยด้วยกัน)
แต่ผลออกมา เป็นลบ เพื่อนๆหลายคนมองว่าผมหวังผลอะไรบ้างอย่างจากตรงนี้  เรื่องตรงนี้ก็จบไป

***พอมีข่างดีๆท่างด้านการเงินการทอง ผมจึงต้องส่งเป็นข้อความส่วนตัวให้พี่เล็ก หวังว่าเป็นประโยชน์ แต่พี่เล็กก็ไม่ได้อ่าน 5555 นึกว่าเป็นแค่ข้อมูลชวนซื้อทอง (จริงๆผมส่งให้หลายคนมาก ส่วนมากก็ไม่อ่านกัน หรืออ่านก็อ่านไม่จบหรืออ่านไม่รู้เรื่อง)

ส่วนDVD ในใจผมก็ว่ามีประโยชน์มาก ผมจึงทำแจกให้เพื่อนๆแต่ให้เพื่อนๆไป ผลออกมาคือ ไม่ค่อยมีใครดู ให้ไป10คนดู1คนประมาณนั้น นอกนั้น นายเวรคงยังไม่ยอม 55555 (จริงๆข้อมูลนั้นๆผมซื้อมาในราคาสูง)

ทีนี้ก็มาถึงแนวคิดของผม ผมคิดไม่เหมือนใคร และคนที่เข้าใจแนวคิดผม มีน้อยมาก ดังนั้นหลังๆนี้ผมจึงไม่ค่อยทำอะไร ไม่ค่อยพูดอะไร

เรื่องก็เป็นเช่นนี้เหละ

เรียน พี่พรเทพ

แนวคิดและวิธีการของพี่เยี่ยมมากเลยครับ ในโลกทุนนิยมที่เข้ามาในบ้านเรา ณ ปัจจุบัน จะหาคนแบบพี่พรเทพนี่ยากพอควร ยินดีกับพี่ด้วยนะครับ ที่ค้นพบจุดที่ตัวเองควรจะยืน และเส้นทางที่ควรจะเดิน หากพี่พรเทพมีข่าวสารอะไรที่ดีและน่าสนใจ รบกวนช่วยส่ง link ไปที่ mail ผมหน่อยนะครับ  sakda_dca@hotmail.com
      ดูคลิป ของ อ.โฉลก แล้ว ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ คนที่จะดูแล้วพอเข้าใจ อย่างน้อยอายุก็ควร สามสิบขึ้น ศึกษาธรรมของพระพุทธองค์มาบ้าง และที่สำคัญต้องมีสติที่จะฟังครับ อ. แกแฝงอะไรๆเข้าไปเยอะพอสมควรเลย
      ยินดีที่ได้รู้จักครับพี่พรเทพ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
                                                                    ศักดิ์ดา

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 05:28:55 PM »

เอาบทความ 108 บาทมาให้อ่าน
เขียนโดยลุงโฉลก

สมาขิกอาจจะสงสัยว่าทำไมลุงโฉลกรับเงินทำบุญเพียง ๑๐๘ บาท เหตุผลคือจำนวน ๑๐๘ เป็นตัวเลขมงคลครับ มีสัญลักษณ์ ๑๐๘ ลักษณะในรอยพระพุทธบาท บทสวดมนต์สรรเสริญพระพุทธคุณ ๕๖ คำ พระธรรมคุณ ๓๘ คำ พระสังฆคุณ ๑๔ คำ รวมเป็น ๑๐๘ คำ กำลังเทวดาเสวยอายุก็มี อาทิตย์ ๖ ปี จันทร์ ๑๕ ปี อังคาร ๘ ปี พุทธ ๑๗ ปี พฤหัส ๑๙ ปี ศุกร์ ๒๑ ปี เสาร์ ๑๐ ปี และ ราหู ๑๒ ปี รวมเป็น ๑๐๘ ปี แม้แต่สายประคำก็มี ๑๐๘ ลูก เงินบูชาขันครูของลุงโฉลกก็ ๑๐๘ บาท การทำบุญแต่ละครั้งของชมรมพวกเราจึงทำครั้งละ ๑๐๘ บาท เพื่อเป็นสิริมงคลของพวกเรา เงินได้มาอย่างบริสุทธิ์ ทำบุญด้วยเจตนาบริสุทธิ์ และผู้รับเป็นผู้ทรงศีล บุญนี้ย่อมมีอานิสงส์แห่งบุญอันยิ่งใหญ่แน่นอน ขออนุโมทนาบุญกับทุกคนด้วยความยินดีและชื่นใจมากๆครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 05:34:27 PM »

อีกเหตุผลหนึ่งที่คุณลุงให้ทำบุญเพียง 108 บาท เพราะ 108 บาทใครๆก็ทำได้
ถ้าลุงบอกว่าทำบุญ1800บาท หรือ18000บาท ก็จะมีหลายคนไม่สามารถร่วมบุญได้
หรือบางคนมีเงินพร้อมที่จะทำได้ แต่ใจยังไม่พร้อม ทำไปก็ไม่ได้บุญ
ดังนั้น 108 บาทนี้เป็นตัวเลขที่ดีที่สุดแล้ว 

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?board=595.0

คุณศักดิ์ดาได้เข้าห้องนี้บางไหม ในห้องนี้มีเรื่องราวเกี่ยวกับการเงินการทองมากมาย
และมีข้อมูลบางส่วนในDVDด้วย (พี่ชาตัดมาให้)

sakdadca
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 06:55:13 PM »

อีกเหตุผลหนึ่งที่คุณลุงให้ทำบุญเพียง 108 บาท เพราะ 108 บาทใครๆก็ทำได้
ถ้าลุงบอกว่าทำบุญ1800บาท หรือ18000บาท ก็จะมีหลายคนไม่สามารถร่วมบุญได้
หรือบางคนมีเงินพร้อมที่จะทำได้ แต่ใจยังไม่พร้อม ทำไปก็ไม่ได้บุญ
ดังนั้น 108 บาทนี้เป็นตัวเลขที่ดีที่สุดแล้ว 

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?board=595.0

คุณศักดิ์ดาได้เข้าห้องนี้บางไหม ในห้องนี้มีเรื่องราวเกี่ยวกับการเงินการทองมากมาย
และมีข้อมูลบางส่วนในDVDด้วย (พี่ชาตัดมาให้)

ยังไม่เคยเข้าไปดูเลยครับ พี่พรเทพ
ขอบพระคุณที่แนะนำครับ
thanawut.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน104

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 11:55:36 PM »

เขาให้ทำไร่อย่าทำสวน หนึ่งปีมี12เดือนปลูกพืชผ้กที่อายุสั้น45หรือ60วันเก็บเกี่ยว ถ้าเก็งตรงจังหวะก็รวยได้  รอบนี้ไม่ได้รอบหน้ายังมีอีก2ยก  ทำสวนปวดกบาลนานเหลือเกินลุ้นจนเมื่อย หนึ่งปีมีครั้งมันนานเกินไปครับ สำหรับผมทำไร่เป็นงานอดิเรก ดีกว่าไปเล่นเตะบอลน่ะครับ คุยกันเล่นๆอย่าซีเรียตอะไร ผมทำไร่ก็เคยเจ๊งครับ แต่อยากจะบอกพี่เล็กครับ  ทำไร่นะครับ  อย่าทำสวน
anawatsao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 06:27:36 PM »

lv! lv! lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์