มาขอความเห็น เรื่องแอร์ หน่อยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 02:10:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาขอความเห็น เรื่องแอร์ หน่อยคับ  (อ่าน 12763 ครั้ง)
Lahunza
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 10:47:36 PM »

พอดี แอร์ ที่ร้านมีอาการแปลกๆ  เป็น Carrier 36000 btu  แบบตู้ตั้งพื้น คอมแบบสโคล ระยะเดินท่อ ไม่เกิน 2m

พอดีที่ท่อซัคชั่น มีน้ำแข็งเกาะ(เป็นเกล็ดขาวๆที่ท่อบริเวณเซอวิสวาล์ว และตัวคอมเพรสเซ่อ) อุณภูมิในห้อง 27c พัดลม auto แต่อยู่ที่ low  (แต่พอปรับ เป็น hi เกล็ดน้ำแข็งก็ละลาย)

เลยลองวัด กระแสดู ก็ปรกติดี 14.5 A (ที่Pate ระบุไว้ 16.25A) น้ำยา 55 psi  อากาศโดยรอบ ประมาณ 30c 

ที่แผงคอยเย็นก็ไม่มีน้ำแข็งเกาะ นะคับ ไม่ตันลมแรงดี

ผมอยากทราบว่ามันปรกติไหมคับ หรือเป็นเพราะ อากาศมันเย็นๆ นะคับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:13:39 AM »

HAPPY2!!โดยรวมเห็นว่าเป็นปกติ ลองลดอุณหภูมิในห้องลงระหว่าง22-24C
ตั้งพัดลมที่Hi แล้วดูที่ท่อน้ำยาขากลับใหม่ ท่อเย็นเท่าน้ำเย็น10-12C
อุณหภูมิภายนอก(Ambient temp)=30C แรงดันขากลับอยู่
ระหว่าง 52-62 PSIG เป็นปกติ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:09:28 PM »

ขอเสริมหน่อยครับ
ผมว่าท่อส่งน้ำยาระยะไม่เกิน2เมตร ผมว่าสั้นเกินไปครับ น้ำยาที่คอล์ยเย็นยังเดือดไม่หมด คือมันมาเดือดที่ปลายคอล์ยเย็น
และท่อดูดกลับด้วยนะครับ ทางที่ดีควรแก้ไข เดินท่อใหม่ให้ยาวมากกว่า3เมตรถึงจะดี หากปล่อยไว้อย่างนี้ต่อไปเวลาคอมฯหยุดเดิน คอมฯจะสั่นหรือสะบัดจนเกิดเสียงดัง และคอมฯก็จะเสียในเวลาถัดไปครับ Smiley
Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 08:38:36 PM »

ขอเสริมหน่อยครับ
ผมว่าท่อส่งน้ำยาระยะไม่เกิน2เมตร ผมว่าสั้นเกินไปครับ น้ำยาที่คอล์ยเย็นยังเดือดไม่หมด คือมันมาเดือดที่ปลายคอล์ยเย็น
และท่อดูดกลับด้วยนะครับ ทางที่ดีควรแก้ไข เดินท่อใหม่ให้ยาวมากกว่า3เมตรถึงจะดี หากปล่อยไว้อย่างนี้ต่อไปเวลาคอมฯหยุดเดิน คอมฯจะสั่นหรือสะบัดจนเกิดเสียงดัง และคอมฯก็จะเสียในเวลาถัดไปครับ

แอร์เป็นแบบฉีดใน มันจะเกี่ยวกันด้วยไหมคับ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:09:10 AM »

เอ! ถ้าฉีดใน ผมไม่ประสบการณ์นะครับ แต่อาการเขาแสดงเหมือนเครื่องที่ฉีดนอกเลยครับ ถ้าเป็นไปได้ท่านทดลองดูแล้วช่วยบอกด้วยครับ อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ เดี๋ยวอาจจะมีท่านอื่นที่รู้ เข้ามาตอบให้ครับ หรือไม่ก็สอบถามไปที่ฝ่ายเทคนิคของ Carrier ดูครับ Smiley
nooddel
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:43:28 PM »

ผมเจอ แอร์ใช้คอม copeland Zr34k3 28000btu แรงดัน low 52-58 psi กระแส 12.2 amp ท่อดูดเป็นน้ำแข็งเกาะถึงตัวคอมเล็กน้อย แอร์ฉีดใน  เติมน้ำยา แรงดันไม่ขึ้นแต่กระแสขึ้นก็เลยเปลี่ยนแคบทิ้ว หายเลยเป็นปกติ....
Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:36:59 PM »

ผมเจอ แอร์ใช้คอม copeland Zr34k3 28000btu แรงดัน low 52-58 psi กระแส 12.2 amp ท่อดูดเป็นน้ำแข็งเกาะถึงตัวคอมเล็กน้อย แอร์ฉีดใน  เติมน้ำยา แรงดันไม่ขึ้นแต่กระแสขึ้นก็เลยเปลี่ยนแคบทิ้ว หายเลยเป็นปกติ....

ของผมเติมน้ำยา แรงดัน+กระแส มันก็ขึ้นปรกติ นะคับ แต่แอร์carrier ตัวนี้ รู้สึกมันจะเป็นหัวฉีดนะคับ ไม่มีแคปทิ้ว  อ่อน้ำยาวิ่งไม่ทั่วคอยเย็นด้วยคับ   

คอย เย็นอยู่สูงกว่า คอยร้อน ประมาณ 1ฟุต คับ ท่อน้ำยาตามสเปค ไม่ได้ลดเลย แต่ก็งง  ว่าเป็นอะไรกันน่
Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:42:24 PM »

เสริมอีกนิด  ช่วงหน้าร้อน แอร์ตัวนี้ จะกินกระแส 16-17A น้ำยา รู้สึกจะอยู่ที่ low 75psi hi 235psi อุณภูมิ suction 5c อุณภูมิห้อง 27c พัดลม hi 

ตอนนี้ผมคิดว่า น้ำยามันเยอะเกินไปหรือเปล่านะคับ  เพราะ suction กลับเร็วมาก คอมเดิน ไม่ถึง 30วิ ก็เย็นเจี้ยบแล้ว
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:00:14 AM »

ขนาดห้องกี่ ตรม.ครับ น้ำยาขากลับ 5C ห้อง27C ตอนหน้าร้อน
ถ้าห้องไม่ใหญ่เกินขนาด ข้อมูลต้องผิดพลาดแล้วละครับ Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 06:47:26 PM »

ห้อง ขนาด 45 ตรม. คับ ร้านเกม  เป็นบ้านชั้นเดียว
member
*

คะแนน650

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:46:19 AM »

ขนาดห้องไม่ผิดครับ
-ตรวจดูที่คอยล์เย็นแคปทิ้วส์ออกทุกเส้นหรือไม่(น่าจะมี๓ชุดและอาจมีปัญหา๑ชุด)
-แรงลม๑๒๐๐คิวฟุต/นาที
อย่างไรก็ตามเห็นว่าอุณหภูมิท่อขากลับผิดปกติเมื่อเทียบกับอุณหภูมิในห้อง
และแรงดันขากลับก็ผิดอีกเมื่อเทีบยกับอุณหภูมิที่ท่อขากลับ

"CHIAB"
sunchai
member
*

คะแนน5

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:47:17 PM »

แอร์สกปรกใหมครับ(ด้านใน)
Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 12:11:43 AM »

ผมรู้สึก ว่า จะไม่มีแคปทิ้ว นะคับ  เป็นหัวฉีด แล้วก็ต่อเข้าฝักบัวเลย  เป็นฝักบัว แบบ 6เส้น   เดี้ยวผมถ่ายรูป มาไห้ดูดีกว่า

คอยภายในไม่สกปรก ไม่ตันนะคับ เพราะพึ่งล้าง ขอบคุณ ขอบคุณ

ตอนนี้เท่าที่มจับ ท่อดู  เป็นรังผึ้งขนาด 4 ชั้น
ถ้านับจาก ข้างนอก (หน้าแอร์) เป็น ชั้นที่1  ท่อไม่เย็น ชั้นที่2 เย็นจัด ชั้นที่ 3เย็นจัด ชั้นที่ 4 เย็นจัด

ซักชั้นออกจากชั้นที่1นะคับ  ฝักบัวเข้าชั้นที่4
member
*

คะแนน650

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 09:27:47 AM »

ตรวจเชคชุดที่ไม่เย็นนั่นและครับ
http://www.carrier.co.th/pdcarrier/catalogue/Split_Type_Catalog/40qbqd.pdf

"CHIAB"
Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 02:24:48 AM »

ขอบคุณทุกท่านคร้าบ เดี้ยวจะลองทำดูคับ ได้ไม่ได้ยังไง เดี้ยวมาบอก คับ
Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 02:36:53 AM »

ขอถามเพิ่งอีกหน่อยคับ  มีท่านไหนพอจะทราบราคา แผงรังผึ้ง คอล์ยเย็น รุ่น AK-1600 ไหมคับว่าราคาเท่าไหร่ ตอนนี้เท่าที่ผมเช็คราคาได้ 2800 ไม่ทราบว่าแพงไปไหม จะเอามาใช้กับ คอม ZR-45    38900 btu

แล้ว แคปทิ้ว ฉีดนอก กับ ฉีด ใน   อันไหนไห้ประสิทธิภาพดีกว่าคับ  ไม่สนใจเรื่องเสียงคับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 07:23:03 AM »

ช่วยเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องด้วย

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 08:50:16 AM »

พอ สายตรวจ เค้าเตือนก็ไม่พอใจกัน

อ้ายครั้น ปล่อยๆให้ วิบัติ มันก็จะ เล๊ะ

แล้วจะอยู่กันอย่างไง ถ้าไม่มีกฏ ระเบียบ

เคารพ กฏ กันสักหน่อย นะ ทิดเอ้ย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์