มือใหม่หัดซ่อมตู้เย็น ตอนแรกเย็นดีพอเช้าตู้ไม่เย็นเลย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 12:54:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดซ่อมตู้เย็น ตอนแรกเย็นดีพอเช้าตู้ไม่เย็นเลย  (อ่าน 17376 ครั้ง)
iamnu
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 09:39:19 AM »

ตู้เย็น samsung อาการช่องบนเย็นช่องล่างไม่เย็นเพราะ ช่องแดมเปอร์น้ำแข็งอุดเต็ม 

ไม่มีความรู้เรื่องช่างอาศัยมั่วๆไป นั่งอ่านกระทู้เกี่ยวกับตุ้เย็นทั้งหมด  ได้เรื่อง
1.เปลี่ยนไบเมลทอล+ฟิวส์ (มันอยู่ติดกันเลย)
2.เปลี่ยน Timer
test เริ่มบ่ายโมง จนถึง สามทุ่ม น้ำแข็งเกาะคอยส์เย็น  ถอดปลั๊กไปหนึ่งทีแล้วเปี๋ยบเดียวก็เสียบเข้าไปใหม่ พอเช้ามาน้ำแข็งละลายหมดและไม่เย็นเลย 
เลยลองหมุน timer ให้คอมทำงาน เสียบปลั๊ก คอมก็ทำงาน หมุนให้คอมไม่ทำงาน (เสียงคลิ๊ก) คอมก็ไม่ทำงาน  อย่างนี้ Timer ไม่น่าเสียใช่มั้ยคะ?
3.ว่าจะไปลองซื้อ heater มาเปลี่ยนอีกตัว  แต่ไม่รู้จะใช้หรือเปล่า
4.หรือจะเกี่ยวกับ รีเลย์ (อันนี้เช็คไม่เป็นเลย อยู่ตรงไหนยังไม่รู้เลย)

รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วย  ลองเอา miter ตัวเล็กวัดเล่นๆ เพราะไม่มีความรู้เลย แต่มันไม่มี RX1 มีแต่ X10,X100,X1K ก็เลยลองวัดที่ X1K ไม่รู้ถูกเปล่า แต่ก็เข็มก็วิ่งจนสุดเลยนะ 

ขอบคุณคะ

นู๋

iamnu
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:05:49 AM »

ลองต่อไฟ 220 V. เข้า heater ร้อนดีคะ  แต่ตอนถอดทำสายขาดเลยต้องไปซื้อใหม่
กำลังสงสัยว่า ทำไมมันละลายน้ำแข็งหมดแล้ว และไม่ยอมทำงานต่อ  ไม่เอา cry2!!
หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:07:30 AM »

ดูพัดลมดูดความเย็นกับสวิทท์ประตูด้วย

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
iamnu
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:45:30 PM »

1.พัดลมดูแรงดี เลยคิดว่าไม่น่ามีปัญหา เช็คยังไงคะว่าพัดลมมีปัญหา 
2. สวิทซ์ประตูก็ดูโอเค พอปิดตูพัดลมก็ทำงานคะ  เหลือตรงไหนต้องเช็คอีกบ้างคะ

กำลังสงสัยว่าเช้ามาทำไมตู้เย็นเหมือนคอมไม่ทำงานเลย  น้ำแข็งละลายหมด ไม่มีความเย็นเลย หรือว่า timer ไม่ทำงานหลังจากละลายน้ำแข็งเสร็จแล้ว หรือไบเมนทอลไม่ตัดการทำงาน   

heater ที่ซื้อมาใหม่ 150w ของเดิมไม่รู้เท่าไหร่ ใช้ได้มั้ยคะ?
timer ใส่ตอนแรกต้องตั้งมั้ยคะ หรือว่าใส่ไปมันเดินตามปกติของมันเอง
 เดี๋ยววันนี้ลองดูอีกที
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 02:49:01 PM »

ผู้หญิงจริงหรือเปล่าเนี่ย ถ้าจริงก็บอกว่าคุณเก่งมากๆเลยนับถือ,นับถือ เยี่ยมมาก
ไหนๆก็เปลี่ยนเกือบหมดแล้ว ก็ยังไม่ดีขึ้นอีก แต่ที่สรุปได้ ตอนนี้น่าจะวางยาตังเองแล้วละครับ
อาการที่บอกมา ตอนนี้ผมให้ความสงสัยที่ตัว Timer ตัวใหม่ ผมว่าจะผิดชนิดกันครับ
Timer ที่มีขายตามร้านอะไหล่ส่วนมากจะมีอยู่สองชนิด ตอนนี้เริ่มต้นใหม่นะครับ
ตัว Timer อยู่ในตู้ หรืออยู่นอกตู้ ถ้าอยู่ในตู้ ผมคิดว่าTimer ไม่น่าจะเสีย แต่ถ้าอยู่นอกตู้ก็อาจจะเสียได้ครับ
ให้นำตัวเดิมมาลองใส่เข้าไปแล้วหมุนแกนกลางของTimer ให้คอมฯหยุด แล้วก็รอให้คอมฯ
ทำงานขึ้นมาเอง โดยประมาณไม่น่าจะเกินยี่สิบนาที ถ้าคอมฯไม่เดินขึ้นมาเองคือนับตั้งแต่ที่หมุน
แกนกลางของ Timer เป็นชั่วโมงคอมฯก็ไม่ทำงาน ก็ต้องเช็คระบบละลายน้ำแข็งทั้งหมดว่า
ขาดวงจรที่ไหน และมีวิธีเช็คที่ง่ายฯ อีกอย่างนึง ใช้มือจับตัว Timer (ในขณะที่เสียบปลั๊กไฟ)
แล้วสังเกตุดูว่าตัว Timer สั่นไม๊ ตัวมอเตอร์ของ Timer อุ่นไม๊ (แต่ต้องตอนที่ตู้ไม่มีความเย็นนะ เท่านี้ก่อนละกัน คืบหน้าอย่างไรมาถามใหม่นะครับ Smiley
iamnu
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 03:47:32 PM »

ขอบคุณคะ  ยืนยันผู้หญิงตัวจริงเสียงจริงคะ แต่ซนๆๆๆๆๆ ที่บ้านมีเหมือนกัน 2 ตู้และก็เสียชีวิตพร้อมๆกัน ก็เลยลองดูสักหน่อย

timer ตัวเก่าเวลาหมุนดูมันฝืดๆคะ แต่ลองแกะดูแล้วเฟืองก็ไม่ขาด ไม่ชำรุด ใจร้อนสั่ง timer ตัวใหม่ไปแล้ว อันนี้เค้าบอกเป็น ของแท้  ตัวที่ซื้อมาเปลี่ยนตอนแรกซื้อจากร้านอมร  เพราะหาของแท้ไม่เจอ   ถ้าได้ตัวใหม่มา(แท้) เดี๋ยวลองดูอีกทีคะ
พยายามอ่านมีคนเค้ามีปัญหาว่าหลังจากละลายน้ำแข็งแล้วไม่ทำงาน  เค้าเช็ค timer แต่เช็คไม่เป็นคะ ลองเอา timer ตัวเก่ามาวัดขา 1 3 (X1)  เข็มไม่กระดิกเลย  ลองหมุน timer ไปเรื่อยๆลองวัด ขา 3 4 เข็มกระดิกคะ  เช็คยังไงถึงรู้ว่า timer เสียคะ

แต่ก็อย่างที่บอกว่าใจร้อน คิดว่าจะลองเอาตัวเก่าไปใส่ดูก่อน  ถ้าใช้ได้ก็มี timer ใหม่ๆ สำรองเล่นๆ 2 ตัว  cry2!!

ช่วยเหลือด้วยคะ  อยากซ่อมได้ งง
ขอบคุณคะ

นู๋
iamnu
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 04:00:41 PM »

ใส่ timer ตัวเก่าแล้วเดี๋ยวดูผล  timer อยู่นอกตู้คะ อยู่ใกล้คอมฯ

ลองจับ timer ตอนตู้ไม่มีความเย็น หมายความว่ายังไงคะ  ตอนที่คอมฯไม่ทำงานหรือ? 

timer ตัวใหม่ที่ถอดออกมาอุ่นๆ คะ    เดี๋ยวอีก 1/2 ชม.รุ้ผลว่า timer ตัวเก่าจะทำงานมั้ย ถ้าไม่เสียก็เสียเงินฟรีเพราะสั่ง timer ตัวใหม่(แท้)ไปแล้ว 
 wav!!
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 08:28:19 PM »

ลองจับ timer ตอนตู้ไม่มีความเย็น หมายความว่า ตอนที่ตู้ไม่เย็น ตัวไบเมลทอลจะไม่ต่อ. Timer ก็จะมีไฟมาเลี้ยงที่มอเตอร์ของ Timer  ตัวมันก็จะสั่นนิดๆ และมีความอุ่น คือเจ้าตัวไบเมลทอลนี่ถ้าเขาได้รับอุณหภูมิลบ 4 ถึง ลบ 5องศา คอนแทรคในไบเมลทอลก็จะต่อกัน (เหมือนเราเปิดสวิชท์ไฟนะครับ)ดูตามรูปครับ

ถ้ามอเตอร์ของ Timer อุ่น ก็แสดงว่าระบบละลายน้ำแข็งครบวงจรแล้วละ่ครับ เหลือการเดินของเฟืองใน Timer เท่านั้น
มีวิธีดูว่ากลไกในตัว Timer ว่าทำงานหรือไม่ ก็ใช้วิธีดูเฟืองที่ช่องด้านข้างๆของตัว Timer บางรุ่นจะเดินแล้วหยุด เดินแล้วหยุดเป็นจังหวะ ต้องเพ่งมองให้ดีๆ ถ้าเฟืองตัวนี้เดินอย่างที่บอก ก็แสดงว่า Timer ไม่เสียครับ   
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 08:33:30 PM »

วงจรไฟฟ้าระบบละลายน้ำแข็งครับ
(ไม่ทราบว่ารูปจะแสดงเลยหรือเปล่า
iamnu
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 08:01:04 PM »

Sad ขอบคุณมากคะ แม้จะดูงงๆ เพราะไม่มีพื้นฐานเลย lv!  รายงานความคืบหน้าดีกว่าคะ อย่างที่บอก มี 2 ตู้ ยี่ห้อ รุ่นเดียวกัน เสียชีวิตพร้อมกัน

1.เครื่องที่ 1
อาการตอนแรกคือ ช่องแดมเปอร์มีน้ำแข็งไปตัน ทำให้ข้างล่างไม่เย็น 

แก้ไขโดย
1.ทะลวงท่อน้ำทิ้ง  โดยใช้สายไปแหย่จากรูระบายน้ำที่ถาดรับน้ำด้านล่าง จนสายไฟขึ้นไปทะลุถึงช่องฟรีซ   ลองเทน้ำผ่านคอยเย็นน้ำไหลสะดวก
2.เปลี่ยนไบเมนทอล+เทอร์โมฟิวส์ + timer(บ้านหม้อ)
3.ฮีตเตอร์ลองเอามิตเตอร์ตัวเล็กวัดที่ RX1K เห็นเข็มวิ่ง เลยเดาว่าไม่ขาด
ดูอาการ ....
คอยเย็นเป็นน้ำแข็งหนา เหมือนฮีตเตอร์ไม่ทำงาน หลังจากอ่านที่แนะนำ  ลองเอา Timer ตัวเก่าที่ถอดออกใส่ไปแทน แล้วหมุนให้คอมหยุดทำงาน นั่งรอ ครึ่งชม. คอมไม่ทำงาน  เลยลองเปลี่ยน timer แท้ที่ซื้อมาใหม่อีก  ตั้งให้คอมหยุดทำงานเหมือนเดิม นั่งรอ 20 นาที คอมทำงาน เยี่ยมมาก  ตอนนี้เลยรอดูอาการว่าจะใช้ได้ปกติหรือยัง? ........

เครื่องที่ 2
อาการตอนแรกคือ ชั้นล่างแช่ของเป็นน้ำแข็งหมดเลย ช่องแดมเปอร์และตัวที่ปรับอุณหภูมิเป็นน้ำแข็ง (รื้อออกมาดูหมดทุกอย่าง) ไม่แน่ใจว่าบานพับแดมเปอร์จะเสียหรือเปล่า?

แก้ไขโดย
1.เปลี่ยนไบเมนทอล+เทอร์โมฟิวส์+timer(บ้านหม้อ)+ฮีตเตอร์ (ทำขั้วขาด แต่ลองวัดดูเข็มวิ่งเหมือนกันกับอันใหม่ที่ซื้อมา วัดโดย RX1K เหมือนเดิมเพราะไม่มี RX1 แต่ไปซื้อ sanwa miter มาแล้ว)

รอดูอาการ เช้ามา ตู้ไม่มีความเย็นเลย คอมไม่ทำงาน  ตามที่แนะน เลยเอา timer ตัวเก่า (หลังจากที่รื้อออกมาดูเฟือง ไม่มีอะไรแตกหัก หมุนได้ดีไม่มีติดขัด)  ใส่เข้าไป 

รอดูอาการ... จนถึงตอนนี้ผ่านไป 2 วันแล้ว เครื่องยังเย็นเป็นปกติดี ชั้นล่างก็ยังเย็นดี 

อย่างนี้คิดว่าน่าจะสำเร็จแล้วหรือเปล่าคะ หรือว่าต้องรอสักเกตอาการอะไรต่อไปอีก 
ที่ลุกขึ้นมาอ่านเผื่อซ่อมเองนั้นเป็นเพราะเสียดายของ โทรถามศูนย์บอกว่า 2,000 ซื้อใหม่ยังไม่ถึงหมื่น ก็เลยลองดูถ้าไม่ได้ก็คงต้องซื้อใหม่ ที่คือที่มาของความซนคะ

ขอบคุณคะ

นู๋
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:04:26 AM »

ถ้าผ่านไปแล้ว2วัน ตู้ยังเย็นอยู่ ก็พอจะบอกได้ว่า น่าจะใช้ได้ครับ
ขอปรบมือให้กับความพยายาม แล้วพอจะสรุปได้ไม๊ครับว่า แต่ละเครื่องเสียที่ตัวไหน
เก่งมากครับ Smiley
iamnu
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 12:17:26 PM »

ผ่านมา 2 วันเครื่องยังเย็นเป็นปกติดีคะ ขออัพเดทหน่อย

เครื่องที่ 1 
1.หันหน้าเข้าตู้เย็น  คอยล์เย็นตรงด้านล่างฝั่งซ้าย (ที่ตัวเทอร์โมฟิวส์เสียบอยู่) ดูเหมือนน้ำแข็งเกาะเยอะไปหน่อย แต่ส่วนอื่นดูปกติดีคะ
2.รู้สึกเหมือนพัดลมแรงอ่อนไปหน่อย  แต่ลองเปลี่ยนมอเตอร์(บ้านหม้อ) แล้วลมก็ยังอ่อนเหมือนเดิม  (ถ้าเทียบกับเครื่อง 2 )
แต่โดยรวมตู้ก็เย็นดีคะ  เพียงแต่รู้สึกว่าลมมาถึงข้างล่างอ่อนไปหน่อย

เครื่องที่ 2
ดูปกติดีทุกอย่างแต่คงต้องสังเกตอาการไปอีกสักระยะ

สรูปอาการเสีย
เครื่อง 1 เปลี่ยนไบเมนทอล+เทอร์โมฟิวส์(มันติดกันเป็นชิ้นเดียว)  ฮีตเตอร์(ทำสายขาดเอง)
เครื่อง 2 เปลี่ยนไบเมนทอล+เทอร์โมฟิวส์ +Timer (แท้) เพราะเทียมบ้านหม้อมันไม่ยอมทำงานคะ

มีคำถามเล็กน้อยคะ  คอยส์เย็นตอนที่รื้อใช้วิธีดัดและค่อยๆง้างมันมาด้านขวาจนสุด (เหมือนเปิดหน้าต่าง)  ถูกหรือเปล่าคะ  ตอนทำก็เสียวๆ เหมือนกันแต่ไม่รู้จะเอา อีตเตอร์ออกยังไง เลยลองเสี่ยงดู   หรือเค้าใช้วิธีไหนกันบ้างคะ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแนะนำนะคะ

นู๋
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:25:28 PM »

คุณเก่งมากๆเลยครับที่กล้าเปลี่ยนฮีทเตอร์ที่อยู่ใต้คอล์ยเย็น ซึ่งสมัยที่ผมเริ่มหัดทำครั้งแรกๆผมไม่มีปัญญาจะคิดเลยครับ ไม่กล้าจะเคลื่อนย้ายคอล์ยเย็นนึกไม่ออกว่าจะทำอย่างไรและก็ไม่รู้ว่าจะทำวิธีไหน คือกลัวว่าท่อน้ำยาจะแตก เดี๋ยวจะยุ่งใหญ่ กลัวไปต่างๆนานา แต่ต่างกับคุณ ที่ของนี้เป็นของคุณ แต่ผมทำให้ลูกค้า ก็ต้องระวังเดี๋ยวลาม
เสียมากกว่าที่ลูกค้าแจ้ง
เข้าเรื่องครับ ที่จริงแล้วเราจะทำอย่างไรก็ได้ โดยที่ไม่ให้ท่อส่งน้ำยาบี้ หรือแตก
พยายามดัดท่อให้โค้งงอ พยายามอย่าบิด บิดแล้วท่อจะบี้ เดี๋ยวน้ำยาจะเดินไม่สะดวกแล้วอาจจะเกิดปัญหาขึ้นได้ ที่ให้ดัดให้โค้งเพื่อที่เวลาดัดกลับก็จะดัดง่ายและดัดให้เหมือนเดิมมากที่สุด เท่านี้ก็พอ
ส่วนลมที่ว่าลงน้อย ความจริงถ้ารู้สึกว่ามีลมลงมาก็แสดงว่าช่องทางเดินลมไม่ตัน และเวลาทดสอบว่ามีลมหรือไม่ ก็ใช้หลังมืออังที่ช่องลมส่งออกถ้ารู้สึกว่ามีแรงลมมากระทบหลังมือก็เป็นอันว่าใช้ได้แล้วครับ
เรื่องน้ำแข็งที่เกาะอยู่ที่คอล์ยเย็นเกาะไม่เสมอ หนาบางไม่เท่ากัน ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก เรื่องที่จะดูก็คือดูว่าเย็นพอหรือไม่เท่านั้นเองครับ
 Smiley
iamnu
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:41:47 AM »

ถ้าอย่างนี้ก็แสดงว่าสำเร็จเรียบร้อยแล้ว เพราะมาถึงวันนี้ยังเย็นเป็นปกติดี
ส่วนเรื่องที่กล้า เพราะคิดว่าต้องซื้อใหม่ เลยลองดู ที่กลัวคือ กลัวถ้าท่อรั่ว
กลัวน้ำยาพุ่งเข้าตามากกว่า ไม่รู้ว่าน้ำยามันเป็นลักษณะยังไง กลัวตาบอด 555

ขอบคุณความรู้ในบอร์ดและขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเข้ามาตอบนะคะ

นู๋
singyongkong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 01:13:58 PM »

สุดยอดได้ความรู้เพิ่มอีกละ Cheesy lv!
wacut
member
*

คะแนน3

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:56:06 PM »

lv! lv! lv!สุดยอดเลยครับ ขอปรบมือให้ครับ lv!
naysanook
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 09:00:32 PM »

้เยี่ยมยอดมากเลย เยี่ยมมาก
พี่ตุ้ม ♥300
member
*

คะแนน42

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 09:15:08 PM »

อายว่ะ  เรียกช่างลูกเดียว lv!
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 12:23:07 PM »

นายแน่มาก เอ้ย!เธอแน่มาก สู้ต่อไปนะไอ้มดแดง เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์