ืnote book toshiba M200
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 11:02:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ืnote book toshiba M200  (อ่าน 14579 ครั้ง)
city03
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 01:21:53 PM »

หน้าจอจะ ค้างบ่อยครับ จะเป็นจอสีเทา บ้าง สีฟ้าจางๆบ้าง และบางครั้งจะมีแถบเส้นแนวตั้งเล็กสี ม่วง+ฟ้า และภาพเป็นสั่นๆบ้าง   ค้างแล้วกดปุ่มอะไรไม่ได้เลยครับ สังเกตุดู ตอนมันเป็น ไฟฮาร์ดิสก์ จะไม่ติดเลยครับ  ผมลองลงวินโดว์ใหม่ก็ยังเป็นอยู่ครับ  รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 01:26:16 PM »

ส่งช่างเมนบอร์ดซ่อมดีกว่าครับ
เขาต้องรื้อเครื่องซ่อมครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 01:54:00 PM »

อย่างนี้ก็งานเข้าเลยสิครับ อาจารย์ 
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 02:08:42 PM »

ใช่ครับ notebook ซ่อมยากและแพงด้วย เครื่องมือก็พิเศษราคาแพง
ต้องหาช่างข้างนอกประจำไว้คนหนึ่งที่ไว้ใจได้ ซ่อมไม่แพงนัก
สำหรับซ่อมเมนบอร์ดและ notebook ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
aps_elec
member
*

คะแนน4

ซ่อมทุกอย่างที่ใช้ไฟฟ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 10:38:36 PM »

chip vga เสีย ประมาณ 3500 - 4000 บาทครับ รับซ่อมอยู่ครับ เยี่ยมมาก

ทำให้ดีที่สุด
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:33:15 PM »

มันเป็น อย่างภาพนี้ครับ
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:43:46 PM »

มีอีกภาพครับ  อีกแบบหนึ่งที่เจอครับใช้ไปประมาณ 5-10 นาทีครับ อย่างมากก็ 30 นาทีครับ ช่วยฟัน ธงหน่อยครับ อาจารย์
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:21:49 PM »

ถ้าอยากรู้ด้วยตัวเองว่าอะไรเสียให้ลองต่อออกจอนอกดูครับ แล้วเปิดเครื่อง

ถ้าจอนอกปกติ แสดงว่าจอมีปัญหา แต่ถ้าจอนอกเป็นเหมือนกันแสดงว่าชิฟการ์ดจอมีปัญหา

หลักการง่ายๆ ลองเช็คดูครับ ..

เพราะสาเหตุที่ถามมานั้นเป็นได้สองอย่าง ต้องเห็นกับตาถึงจะฟันธงได้

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:53:59 AM »

ผมเจอข้อสังเกตุ อีกประเด็นครับ   ถ้าไม่ได้เสียบที่ชาร์ทแบต  จะไม่เจอปัญหาเลยครับ ใช้จนแบตหมด จะไม่พบปัญหานี้เลยครับ

มันเกี่ยวกันไหมครับ
yoshiki
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 02:32:23 PM »

ผมเจอข้อสังเกตุ อีกประเด็นครับ   ถ้าไม่ได้เสียบที่ชาร์ทแบต  จะไม่เจอปัญหาเลยครับ ใช้จนแบตหมด จะไม่พบปัญหานี้เลยครับ

มันเกี่ยวกันไหมครับ

มันต้องเกี่ยวแน่นอนครับ

ผมเคยดูในเวปที่รับซ่อมโน๊ตบุ๊ก เขาก็บอกว่า เกิดจากระบบไฟ ครับ ไม่ใช่ VGA เสมอไป
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 09:23:51 AM »

แล้วระบบไฟที่ว่านี้  เปลี่ยนอแด็ปเตอร์ชาร์ทแบต   จะหายไหมครับ
ราคา ที่ชาร์ทกับ เปลี่ยนชิบ VGA ใกล้เคียงกันครับ      ขอบคุณสับหรับคำแนะนำครับ
bigbestzaa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 02:39:00 AM »

หน้าจอจะ ค้างบ่อยครับ จะเป็นจอสีเทา บ้าง สีฟ้าจางๆบ้าง และบางครั้งจะมีแถบเส้นแนวตั้งเล็กสี ม่วง+ฟ้า และภาพเป็นสั่นๆบ้าง   ค้างแล้วกดปุ่มอะไรไม่ได้เลยครับ สังเกตุดู ตอนมันเป็น ไฟฮาร์ดิสก์ จะไม่ติดเลยครับ  ผมลองลงวินโดว์ใหม่ก็ยังเป็นอยู่ครับ  รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

เป็นที่ระบบไฟครับ ไม่เกี่ยวกับadapterและซิบvgaครับ ผมรับซ่อมอยู่ครับ เรื่องราคาคุยกันได้ครับ 0858741899
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 10:37:11 PM »

ผมเปลี่ยน vga chip แล้วครับไช้ได้จนถึงวันนี้ครับ(ประมาณ 10 เดือน)  แล้วตอนนี้เจอปัญหาใหม่คือ จอเป็นสีขาวหมดเลยครับ กดปุ่ม caps lock หรือ ปุ่มไดๆไม่ติดเลย ไฟ  HDD ก็ไม่ทำงานเลย ต้องกดปิดอย่างเดียวครับ ผมลองต่อจอนอก แล้วเปิดทำงานตามปกติ ภาพออกแบบ สองจอพร้อมกัน เปิดได้ไม่นาน ก็เป็นจอขาวอีกครับ ทั้ง 2 จอ พร้อมกันเลย แล้วกดปิด เปิดใหม่ มีบางครั้ง จอโน๊ดบุ๊ตเป็นสีแดงซีดๆ แต่จอนอกเป็นเป็นสีขาวครับ   แต่ส่วนมากจะเป็นสีขาวครับ       รบกวนอาจารย์วิเคราะห์ให้หน่อยครับ 
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 10:38:56 AM »

เป็นอาการแบบเดียวกันเลย หาข้อมูลในเน๊ตบอกว่า ตัว NEC tokin เสีย ผมลองส่งรูปมาให้ดู
แต่เรา ๆ จะใช้ที่เป่าลมร้อนเอามันออกได้ไหม ใครมีวิธีถอดออกจากปริ้นได้บ้างครับ ถามหลายร้านมักไม่บอกว่าตัวนี้เสีย จะบอกว่า  chip  vga  เสีย ทำยากค่าใช้จ่าย หลายพัน (มันจะฟันอย่างเดียว)ตัว NEC TOKIN นี้เป็นตัวเก็บประจุชนิดหนึ่ง
 ราคา ประมาณ 200 - 300 บาท แต่สามารถใช้ capasitor อีกแบบแทนได้ต่อแบบขนานให้ได้ค่าเท่า ๆ กัน
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 01:16:26 PM »

ของผม ซ่อมไปซ่อมไปซ่อมมา  หายใช้ได้วันเดียว  เปิดไม่ติดเลย  กลับไปร้านซ่อมเขา บอกว่าระบบจ่ายไฟเสีย   ซ่อมอยู่หลายเดือน  แล้วช่างบอกว่า ซ่อมไม่ได้แล้ว ไล่ไฟซ่อมที่นึงเส็รจก็เจอปัญหาที่ใหม่อีก เมนบอร์ดเสียแล้ว    เซ็งเป็ดเลย    เสียค่าซ่อม จอ เปล่าเลย ช่างบอกว่า คนละปํญหากัน  เหลือแต่ adapter กับแบตใหม่ที่เพิ่งซื้อมาด้วย  cry2!! เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์