เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่แล้วเปิดเครื่อง จะเข้าไปที่ windows save mode ตลอด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:49:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่แล้วเปิดเครื่อง จะเข้าไปที่ windows save mode ตลอด  (อ่าน 4788 ครั้ง)
city03
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 01:08:26 PM »

พอเลือกแบบใดแบบหนึ่งแล้วเครื่องจะกลับไปรีสตาร์ท ตลอดเลยครับ น่าจะเป็นที่แรมหรือเปล่าครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 01:14:49 PM »

ลงวินโดว์ใหม่ครับ
เมนบอร์ดใหม่ต้องเข้ากับวินโดว์ใหม่ครับ
เมนบอร์ดแต่ละตัวมันใช้ chipset ไม่เหมือนกัน
วินโดว์เก่าจึงมาใช้กับเมนบอร์ดใหม่ไม่ได้ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 01:51:33 PM »

อาจารย์ช่วยแนะนำเทคนิคการลงวินโดว์หน่อยครับ ผมเคยลองใสแผ่น setup windows ครับมันจะถามว่า boot จาก CD หรือไม่ ผมเลือก แล้วมันก็กลับมา เข้า save mode เหมือนเดิมครับ อาจารย์
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 02:04:14 PM »

เครื่องเปิดมาเข้าหน้าแรก จะมีภาษาอังกฤษบอกว่า
press del to set up หรือ/และ F11 to Boot Menu
แต่ละเครื่องไม่เหมือนกันนะ แต่คล้ายๆยังงี้
ถ้ามีบอก F11 ให้กด F11 แล้วเครื่องจะเข้าไปหน้าที่ให้เราเลือกว่า
จะ Boot จาก HDD หรือจาก CD ให้เราเลือก Hi light มาที่ CD
แล้ว enter
ถ้าเครื่องไม่มี menu f11 ให้เลือก คุณก็ต้องเข้าไปใน Bios ตามตัวอย่างนี้ กด del
พอเข้า bios ได้แล้ว ก็หา menu Boot แล้วเลือกให้ boot จาก CD เป็นอันดับแรก
แล้วออก ก่อนออก save ไว้ด้วย

ของคุณยังทำไม่สำเร็จ เครื่องยังอ่าน HDD เหมือนเดิม

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:07:10 AM »

ตอนนี้คอมฯ ใช้ได้แล้วครับ ทำตามที่อาจารย์แนะนำครับ  ขอบคุณมากครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 06:56:06 AM »

ปิดงาน +1 ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์