การ ล๊อก Folder
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 02:27:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การ ล๊อก Folder  (อ่าน 9083 ครั้ง)
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 03:26:39 PM »

มาอีกแล้วนะครับ สำหรับวิธีการ ล๊อก Folder ที่เราอยากจะเก็บไว้เป็นความลับไม่ต้องการให้คนอื่นมาเปิดดูไฟล์ใน Folder ของเราวันนี้ ขอเสนอวิธีการ ล๊อก Folder โดยการใช้ Bat file นะครับ

วิธีการก็ง่ายๆครับ ให้คุณสร้าง Folder ที่คุณต้องการจะเก็บไฟล์นะครับ ในที่นี้ผมขอ สร้างเป็น ชื่อ BAT_FILE นะครับ วิธีการสร้าง Folder ทุกคนคงรู้อยู่แล้ว ผมไม่ขอพูดถึงนะครับ

จากนั้นให้คุณเปิด Notepad แล้วพิมพ์ หรือ copy ของผมไปก็ได้ แล้วให้คุณปลี่ยน คำว่า BAT_FILE เป็นชื่อ Folder ของคุณ

รูปแบบของการเขียนไฟล์ปลดล๊อก.bat
 ren ชื่อfolder {20D04FE0-3AEA-1069-A2D8-08002B30309D} ชื่อfolder.

ren BAT_FILE.{20D04FE0-3AEA-1069-A2D8-08002B30309D} BAT_FILE

*****หมายเหตุ  ชื่อ Folder ห้ามแว้นวรรค นะครับ เช่น New Folder เนี่ยะไม่ได้นะครับ เพราะว่า ใน command มันไม่รู้จัก วรรค ครับมันจะหาแค่ Folder ที่ชื่อว่า New เท่านั้น

จากนั้นให้คุณ ไปที่ File >>Save As >> ตั้งชื่อไฟล์ครับ >>ของผมผมจะตั้งชื่อว่า Key.bat ต้องเป็น .bat เท่านั้นนะครับ

แล้วให้คุณกลับมาที่ Notepad อีกครั้ง
ให้แก้โค้ดเป็นรูปแบบดังนี้

ren ชื่อfolder ชื่อfolder. {20D04FE0-3AEA-1069-A2D8-08002B30309D}

ระหว่างชื่อfolder ให้ เคาะหนึ่งน่ะครับแล้วก็ตามด้วยชื่อfolder
คุณจะได้โค้ดเป็น
ren BAT_FILE BAT_FILE.{20D04FE0-3AEA-1069-A2D8-08002B30309D}

จากนั้นให้คุณ ไปที่ File >>Save As >> ตั้งชื่อไฟล์ครับ >>ของผมผมจะตั้งชื่อว่า Lock.bat ต้องเป็น .bat เท่านั้นนะครับ

เมื่อคุณต้องการ Lock โฟเดอร์ ให้คุณดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไฟล์ Lock.bat
เมื่อคุณต้องการ ปลด Lock โฟเดอร์ ให้คุณดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไฟล์ Key.bat

ผมได้แนบไฟล์ที่ผมทำไว้มาให้แล้วด้วยนะครับ สำหรับคนที่ไม่อยากเขียนเอง แต่อยากลอกโฟเดอร์ไม่ให้คนอื่นเข้ามาคุณก็แค่เอาไฟล์ไปเก็บในโฟเดอร์ BAT_FILE ของผมเท่านั้นเอง

เมื่อคุณต้องการ Lock โฟเดอร์ ให้คุณดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไฟล์ Lock.bat
เมื่อคุณต้องการ ปลด Lock โฟเดอร์ ให้คุณดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไฟล์ Key.ba

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 03:28:55 PM »

Smiley

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 03:29:42 PM »

Smiley

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 03:32:09 PM »

อีกแบบครับ
ราสามารถสร้างโฟลเดอร์ใหม่ขึ้นมา
แล้วทำให้มันหายไป
โดยจะสร้างไว้ที่ไหนก็ได้
ทำเพื่ออะไรครับ
อ้อ...ก็เพื่อเอาไว้เก็บอะไรก็ได้ที่เราไม่อยากให้ใค รรู้ใครเห็น
โดยไม่จำเป็นต้องใช้โปรแกรมซ่อนโฟลเดอร์ตัวอื่น ๆ

สำหรับตัวอย่างที่ผมจับภาพมาให้ดูนั้น
ผมลองสร้างไว้ที่ Desktop เพื่อจะได้เห็นภาพชัดเจนขึ้นเท่านั้น
ขั้นตอนมีดังนี้
แก้ไขใหม่นะครับ เนื่องจากว่ารูปเดิมมันหายนะครับ
ผมจึงเขียนวิธีทำลงไปให้ด้วยละกัน เผื่อหายอีก
1. สร้าง folder ใหม่ โดยการคลิ๊กขวา แล้วเลือก New folder

2.เปลี่ยนชื่อ folder ซะเลยตอนที่เปลี่ยนชื่อให้กดปุ่มAlt ค้างไว้นะครับ จากนั้น พิมพ์ ตัวเลข 0160 ลงไป
ตอนนี้เราสามรถปล่อยปุ่ม Alt ได้แล้วครับ  จากนั้นให้คุณ กด Enter

3. คลิ๊กขวาที่ Folder เมื่อกี้ เลือก Properties จากนั้นไปที่ เทป Customize  แล้วเลือก Chang icon

4. เลือกไปที่ Icon ที่เป็นรูป ว่างๆ นะครับ จากนั้นกด OK จนเสร็จ

5. คุณจะเห็นว่า folder มันหายไปแล้วละครับ

6. อยากซ่อนไฟล์ไหนก็ เอาไฟล์ไปใส่ใน folder นี้ได้เลย

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 03:33:48 PM »

Smiley Smiley

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 03:35:40 PM »

Smiley อันนี้ก่อนครับ

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 03:37:09 PM »

ต่อ 2

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 03:45:42 PM »

Smiley

Boonchoo
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 03:26:47 PM »

Lips Sealed  Cheesy
ปกติเคยใช้แต่โปรแกรมล็อค แล้วจะนำไปลองครับ

you 'll never walk alone
teoie
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 06:00:20 PM »

โปรแกรม ล๊อกโฟลเดอร์
ตัวนี้ดีกว่าครับ

เป็นโปรแกรมล๊อกโฟลเดอร์นะครับง่ายๆรายละเอียดและวิธีใช้อยู่ข้างในนะครับลองโหลดไปใช้ดูนะครับ
download
http://www.upload-thai.com/download.php?id=ac3c48e45cef03befe1ddf85a51c35dd
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์