อยากลองมอเตอร์เครื่องซักผ้าฝาหน้า ยี่ฮ้อZUNUSSI
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 03:12:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลองมอเตอร์เครื่องซักผ้าฝาหน้า ยี่ฮ้อZUNUSSI  (อ่าน 4748 ครั้ง)
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 09:38:23 PM »

เครื่องซักผ้า ฝาหน้าZUNUSSIเจ้าของเครื่องบอกว่าช่างจะเปลี่ยนโปรแกรมกับมอเตอร์
เลยเอาเครื่องกลับ มาให้ผมซ่อม ผมอยากลองมอเตอร์โดยไม่ผ่านโปรแกรมจะได้รู้ว่าอะไรเสีย

แต่มอเตอร์  มีทั้งหมดเจ็ดสายผมไม่รู้ว่าจะเริ่มสายใหนก่อนครับ(ไม่เหมือนมอเตอร์ธรรมดา)
พี่ๆๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ Cheesy

@_pct53

H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 02:24:55 PM »

อาการเสียเป็นอะไรครับ มอเตอร์ตั้งแต่เปิดร้านซ่อม10ปี พบว่าไหม้3เครื่องเองครับ สาเหตุน้ำรั่วหยดลงมอเตอร์ ช่างเปลี่ยน ลานโปรแกรมและมอเตอร์มาแล้ว ยังใช้ไม่ได้ ผมกลัวว่า ช่างคนเก่าถอดสายที่ลานโปรแกรมสลับสายหรือถอดไม่ได้ทำตำหนิหรือจดไว้  ผมเจอบ่อยๆครับ ต้องไปซื้อเครื่องมือสองมาดูแบบถึงปิดงานได้ครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 05:27:42 PM »

อาการเสียเป็นอะไรครับ มอเตอร์ตั้งแต่เปิดร้านซ่อม10ปี พบว่าไหม้3เครื่องเองครับ สาเหตุน้ำรั่วหยดลงมอเตอร์ ช่างเปลี่ยน ลานโปรแกรมและมอเตอร์มาแล้ว ยังใช้ไม่ได้ ผมกลัวว่า ช่างคนเก่าถอดสายที่ลานโปรแกรมสลับสายหรือถอดไม่ได้ทำตำหนิหรือจดไว้  ผมเจอบ่อยๆครับ ต้องไปซื้อเครื่องมือสองมาดูแบบถึงปิดงานได้ครับ
มอเตอร์กับลานเป็นของเดิมแต่ใส่ผิดไหมตอบได้ มอเตอร์ไม่มีแรงหมุนครับลองเปลี่ยนแคปแล้วไม่มีแรงบิด(ถอดสายพานออก)ปรกติถ้าเราใช้มือบิดโปรแกรมก็จะมีการเอาน้ำเข้าเครื่องทิ้งน้ำปั่นแห้งได้ใช่ไหมครับแต่ขณะนี้มอเตอร์แสดงอาการมันหมุนไปในทิศทางเดียวแล้วก็หมุนเล็กน้อยแทบไม่หมุนแม้จะสั่งปั่นแห้งก็ตามที่นี้ถ้าเราฟันธงว่าโปรแกรมเปลี่ยนจบก็รอดตัวไปถ้าไม่ก็โดนสองเด้งยันมอเตอร์ผมก็เลยจะลองมอเตอร์ก่อนกันงานเข้าครับพี่ cry2!!

@_pct53
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 06:00:16 PM »

มอเตอร์สังเกตุเอาก็ได้ครับ ถอดมอเตอร์ออกมา ใช้สายตาแอบมองดูขดลวดไหม้ไหม ขดลวดทอง มือหมุนฝืดไหม เป็นต้น หากไม่พบสิ่งผิดปกติ  แค๊ปเปลี่ยนแล้ว ฟันธงได้เลย ลานโปรแกรมเสียแน่ ถอดชุดลานออกมาทำความสะอาดหรือเปลื่ยนเลย  เพิ่มเติม ลานโปรแกรมออกมา ดูสิว่ามีร่องรอยการถอดสายไฟไหม ถ้าท่านจะถอด จดหรือทำตำหนิไว้ด้วยนะกันลืมครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
sal
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 05:36:20 AM »

H933-LSV team ♥9000
                ไม่ทราบว่าพอจะมีเวลา เปิดสอนบ้างหรือเปล่าครับ ผมสนใจทางด้านซ่อมเครื่องซักผ้า และ เครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ไม่มีที่ศีกษาหาความรู้ และอยากหาประสบการณ์ึจริง ได้แต่แอบอ่านในกระทู้แต่ยังไม่เจอของจริงเลยครับ ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 01:13:43 PM »

ไม่ได้เปิดสอนครับ ผมก็ยังไม่ชำนาญ ก็อาศัย สังเกตุ หาข้อมูลในเว๊ปต่างๆ เป็นแนวทาง และจากประสบการณ์ ลองผิดลองถูก ไม่มีใครสอน อาศัยครูพัก ลักจำเอาครับ ว่างๆไม่รู้จะทำอะไรอ่านกระทู้เก่าครับผม ถ้าเรียนซ่อมTVหรือTVLCD สมัครเรียนกับ เล็ก ซาวด์ซิครับ เรียนทางอินเตอร์เน็ทครับ

sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 05:18:01 PM »

ขอบคุณทุกๆคำตอบในกระทู้ครับ

@_pct53
sal
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 05:24:47 AM »

H933-LSV team ♥9000
        ไม่เป็นไรครับ พอดีเห็นเป็นคนบ้านใกล้กัน เพื่อมีเวลาว่างจากงานประจำ จะได้แวะเวียนไปหาความรู้ใส่ตัวบ้าง
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์