ขอความรู้เรื่องไดนาโมปั่นไฟหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:14:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องไดนาโมปั่นไฟหน่อยครับ  (อ่าน 5217 ครั้ง)
o
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 08:58:32 PM »

ผมต้องการไดนาโมปั่นไปเพื่อใช้ไฟกลับชุดเครื่องขยายเสียงโดยใช้เครื่องคูโบต้าเป็นตัวหมุนไดนาโมผมต้งทำอย่างไรบ้างครับ  อย่างเช่นผมจะกำหนดความเร็วรอบของเครื่องคูโบต้าให้จำนวนรอบที่ไดนาโมต้องการได้อย่างไรมีสูตรในการคำนานรอบหรือใส่มู่เล่ย์ขนาดเท่าไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ

jochanon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 01:11:40 PM »

ตอบครับ..........
คุณต้องไปดูสเปคไดนาโมของคุณว่า ขับสูงสุดได้ที่รอบเท่าไร(ดูที่ Name plate)
จากนั้นคุณก็มาดูว่า พู่เล่ที่คุณใช้ที่เครื่อง"คูโบต้า"ก๊นิ้ว จากนั้นก็คำนวณหาพูเล่ที่ ไดนาโมของคุณ
สูตร n1xd1=n2xd2
n1=ความเร็วรอบเครื่องขับ(เครื่องคูโบต้า)
d1=ขนาดพู่เล่เครื่องขับ(กี่นิ้ว)
n2=ความเร็วรอบไดนาโม(เครื่องปั่นไฟ)
d2=ขนาดพู่เล่เครื่องปั่นไฟ(กี่นิ้ว)

หากมีข้อสงสัยหรือไม่เข้าใจ ติดต่อได้ที่ 082-3019890(โจ)หรือ email:jo_automotive@hotmail.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์