ใครเล่นบิทมั่งครับสอบถามที
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:54:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเล่นบิทมั่งครับสอบถามที  (อ่าน 3412 ครั้ง)
stupidman
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 05:18:43 PM »

คือผมเล่นบิทของ เว็บ Unlimitz แต่โหลดไม่ยักกะขึ้น คนปล่อยก็มีนะแต่ ไม่ขึ้น

แต่พอโหลดของเว็บ 2bbit กลับขึ้นซะงั้นแต่เว็บ 2bbit เป็นของเพื่อนเลยไม่อยากใช้

ช่วยทีครับอยากรู้

แถมอีกนิดครับ

พอผมปล่อยบิทแล้วไมเล่นเน็ตไม่ได้อ่ะครับทั้งที่ปล่อยแค่ทีละ0.1kb เองอ่ะ

ทีคอมเพื่อนใช้วินโดว์เดียวกันปล่อยบิทเหมือนกันกลับเล่นได้ซะงั้น

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 02:50:42 PM »

คือผมเล่นบิทของ เว็บ Unlimitz แต่โหลดไม่ยักกะขึ้น คนปล่อยก็มีนะแต่ ไม่ขึ้น

แต่พอโหลดของเว็บ 2bbit กลับขึ้นซะงั้นแต่เว็บ 2bbit เป็นของเพื่อนเลยไม่อยากใช้

ช่วยทีครับอยากรู้

แถมอีกนิดครับ

พอผมปล่อยบิทแล้วไมเล่นเน็ตไม่ได้อ่ะครับทั้งที่ปล่อยแค่ทีละ0.1kb เองอ่ะ

ทีคอมเพื่อนใช้วินโดว์เดียวกันปล่อยบิทเหมือนกันกลับเล่นได้ซะงั้น
ท่านต้องทำ connectable ให้เป็น yes

1.connectable = yes คืออะไร? และทำไมต้องทำให้เป็น yes?
ในการใช้งานเครือข่ายบิททอแรนท์นั้น ผู้ใช้งานจำเป็นต้องติดต่อกับ tracker (server) และ เครื่องผู้ใช้งานอื่น เพื่อรับ-ส่งไฟล์ระหว่างกันและกัน แต่การเชื่อมต่อนั้น ๆ จะทำได้ดีหรือไม่ เราสามารถดูได้จาก ค่า "สถานะการเชื่อมต่อ"

ซึ่งค่าสถานะการเชื่อมต่อนี้ หากเราตั้งค่าให้การเชื่อมต่อจากเครื่องอื่นสามารถติดต่อกับเครื่องเราได้ สะดวกหรือมีประสิทธิภาพ ก็จะได้รับสถานะการเชื่อมต่อว่า "เชื่อมต่อได้ (หรือ connectable = yes)" แต่ถ้าในระหว่างกระบวนการเชื่อมต่อติดปัญหาใด ๆ เช่นติด Firewall ติด Router (ไม่รู้จะไปเครื่องไหนดี) ฯลฯ  ก็จะทำให้สถานะของคุณเป็น "ไม่เชื่อมต่อ (connect=no)"

ประโยชน์ที่ได้จากการที่ connect=yes
1. คุณจะสามารถเชื่อมต่อกับเครื่องอื่น ๆ (โดยเฉพาะกับที่เป็น yes เหมือนกัน) ได้ดียิ่งขึ้น ทำให้ ดูดและปล่อยได้เร็วยิ่งขึ้น
2. หากคุณมีสังกัดพรรค และคุณกำลังปล่อยไฟล์โดยที่ทอแรนท์ที่คุณปล่อยทั้งหมด connect=yes พรรคของคุณจะได้ party bonus เพิ่มตามคลาสของคุณด้วย

การทำ connectable ให้เป็น yes นั้น ท่านต้องทำการ ฟอร์เวิร์ดพอร์ทของเร้าเตอร์ ครับ วิธีทำ ท่านโอ๋ได้ปักหมุดไว้แล้วที่หัวข้อบนสุดครับ
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 05:33:59 PM »

โหลดบิทแล้วทำให้เครื่องอืด เน็ตช้า มันเป็นปกติอยู่แล้วครับ ..

เพราะการโหลดบิทจะใช้ทรัพยากรเครื่องสูงมากจึงไม่แปลกที่เน็ตและเครื่องจะช้า

แต่ผลเสียที่แน่ๆ คือโหลดนานๆ ทำให้ฮาร์ดดิสทำงานหนัก

เพราะทั้งรับและส่งข้อมูลทำให้ฮาร์ดดิสเสียเร็วกว่าปกติหลายเท่าตัวเลยนะครับ

เจอมากับตัวเองแล้ว IDE 40GB 3 ลูก IDE 80GB 1 ลูก .. ช่วงเวลาไม่ถึง 1 ปี

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์