ช่วยแนะนำวิธีการต่อลำโพงด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:44:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีการต่อลำโพงด้วยครับ  (อ่าน 6534 ครั้ง)
dB_WB
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 08:14:20 AM »

ลำโพง 90dB 4 ohm 100w
ต่อขนานกัน ได้ 2 ohm กี่ dB ครับ
ต่ออนุกรมกัน ได้ 8 ohm กี่ dB ครับ

อ้อ ได้กี่วัตต์ด้วยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 08:39:23 AM »

ได้เท่าเดิมทุกอย่าง

***มันทนได้100W ,มันก็ทนได้เท่าเก่า
      มันมีความไว90dB มันก็ไวเท่าเก่านั่นเหละ

สิ่งที่เปลี่ยนไปไม่ใช่ลำโพง
เช่นเอา2ลูกมาต่อขนานกัน ค่าความต้านทานรวมเปลี่ยน ไม่ใช่ ตัวลำโพงเปลี่ยน ส่วนทนWมันก็ทนเท่าเดิม ความไวก็เท่าเดิม แต่เสียงดังรวมจะด้งขึ้น3dB เครื่องขยายจะทำงานหนักขึ้น เพราะค่าความต้านทานต่ำลง เมื่อเครื่องทำงานหนักขึ้น Wก็จะออกมากขึ้น  ประมาณนี้เหละ จริงๆรายละเอียดมันมีมาก คุยกันไม่หมดหรอก ต้องค่อยๆเรียนรู้กันไป

cascode
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 09:28:09 AM »

ถ้าแอมป์เป็นแอมป์แบบโวลท์เตจซอร์สและไม่มีปัญหาในการขับโหลดต่ำ ๆ , ที่ตำแหน่งโวลุ่มของปรีแอมป์เท่าเดิม
การต่อขนานลำโพงเพิ่มเข้าไปอีก 1 ตัว ความดังจะเพิ่มขึ้น 6 db
การต่ออนุกรมลำโพงเพิ่มเข้าไปอีก 1 ตัว ความดังจะเพิ่มขึ้น 3 db ครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 10:05:40 AM »

Lips Sealed  นายแน่มาก  เอาไป+1  Cool

cascode
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 01:20:24 PM »

ถ้าแอมป์เป็นแอมป์แบบโวลท์เตจซอร์สและไม่มีปัญหาในการขับโหลดต่ำ ๆ , ที่ตำแหน่งโวลุ่มของปรีแอมป์เท่าเดิม
การต่อขนานลำโพงเพิ่มเข้าไปอีก 1 ตัว ความดังจะเพิ่มขึ้น 6 db
การต่ออนุกรมลำโพงเพิ่มเข้าไปอีก 1 ตัว ความดังจะเพิ่มขึ้น 3 db ครับ

ขอโทษครับ .. ถ้าที่ตำแหน่งโวลุ่มของปรีเท่าเดิม
การต่ออนุกรมลำโพงเพิ่มเข้าไปอีก 1 ตัว ความดังจะเท่าเดิมครับ
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 12:23:38 PM »

ถ้าอย่างนั้น ต่อขนานกันก็น่าจะดังขึ้น 3 db
cascode
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 04:46:14 PM »

ถ้าอย่างนั้น ต่อขนานกันก็น่าจะดังขึ้น 3 db
ไม่ใช่ครับ .. ดูจาก กำลัง watts   P = IV = V^2/R
และ  ความดังที่เพิ่มขึ้น = 10 log(p2/p1)   เมื่อ p2 = กำลังขับใหม่, p1 = กำลังขับเดิม
ถ้าเราคงค่าโวลุ่มที่ปรีฯ ไว้แปลว่าขนาดแรงดัน V ที่แอมป์ขับมีขนาดเท่าเดิม
ในกรณีที่ขนานลำโพงเข้าไปแปลว่า กระแส I ที่แอมป์ขับจะเพิ่มเป็นสองเท่า, เมื่อกระแส I เพิ่มเป็นสองเท่าแปลว่า กำลังขับ P เพิ่มเป็นสองเท่า, เมื่อกำลังขับเพิ่มเป็น 2 เท่า ความดังที่เพิ่มขึ้นคือ +3 db, แต่เมื่อเราเพิ่มลำโพงเพิ่มขึ้นอีก 1 ตัวแปลว่าขนาดพื้นที่กรวยที่ผลักดันอากาศก็เพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่าด้วย นั่นคือ ความดังจะเพิ่มขึ้นอีก +3db รวมแล้วเป็น +6db

ส่วนในกรณีอนุกรมลำโพง .. เมื่อเราต่ออนุกรมลำโพงเข้าไป ขนาดแรงดัน V ที่แอมป์ขับยังคงเท่าเดิมเนื่องจากตำแหน่งโวลุ่มที่ปรีฯ ยังคงเดิม, แต่จากการที่อนุกรมลำโพง ความต้านทานรวมเพิ่มเป็น 2 เท่า, เมื่อความต้านทานเพิ่มเป็น 2 เท่า กำลังขับจะลดลงเหลือครึ่งหนึ่งจากเดิม, เมื่อกำลังขับเหลือครึ่งหนึ่งแปลว่า ความดังจะลดลง -3db, แต่เมื่อเราเพิ่มลำโพงเพิ่มขึ้นอีก 1 ตัวแปลว่าขนาดพื้นที่กรวยที่ผลักดันอากาศก็เพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่าด้วย นั่นคือ ความดังจะเพิ่มขึ้นอีกจากส่วนนี้อีก +3db รวมแล้วเป็น 0 db

ส่วนที่ว่าน่าจะเพิ่มขึ้น +3db เมื่อขนานลำโพงนั้นน่าจะหมายถึงว่า ถ้าเราใช้กำลังขับ P เท่าเดิม เราจะได้ความดังเพิ่มขึ้นจากขนาดพื้นที่กรวยผลักอากาศที่เพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่าอย่างเดียว นั่นคือ +3db ... การที่จะคุมกำลังวัตต์ P ให้เท่าเดิมแปลว่าเราจะต้องลดโวลุ่มที่ปรีฯ ลงจนขนาดแรงดันลดลงเหลือ 0.707 เท่าของ ๆ เดิมเพื่อชดเชยกับความต้านทานที่จะลดลง .... ครับ

ผิดพลาดตรงไหนรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแก้ให้ด้วยครับ
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 03:33:39 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์