ออกเเบบตู้พีเอ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:57:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 ... 49   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ออกเเบบตู้พีเอ  (อ่าน 1250204 ครั้ง)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #174 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 02:04:37 AM »

ตัวต่อมาเป็น RCF esw1080 15 นิ้วเวอร์ชั่นครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #175 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 02:10:53 AM »

อันนี้เป็นดอกที่ลงได้ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #176 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 02:13:18 AM »

สําหรับคนที่หัดใช้ win isd  อันนี้เป็นอินพุตของ RCF esw1080 เวอร์ชั่น 15 นิ้ว  เอาไว้ลองกับดอกอื่นๆครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #177 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 02:16:37 AM »

ตัวนี้เป็นอีกตัวครับ   ตอนเเรกว่าเป็นซับ  เเต่ลองต่อข้างบนดู  ดอก   12 นิ้ว  ฃื่อว่า    gridhakuta bass reflex ครับ   ชื่อนี้เป็นชื่อยอดเขาที่พระพุทธองค์เคยประทับอยู่ขณะที่ท่านยังมีพระชนม์ชีพอยู่ครับ   ข้างบนนั้น  มีกุฏิของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเเล้วก็กุฏิของพระอานนท์   ชาวไทยนิยมไปเที่ยวกันมาก ณ ที่เเห่งนี้

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #178 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 02:25:12 AM »

ใช้ win isd ซิมมูลเลทดูครับ 2 ดอก  ได้กราฟตามรูป   อินพุตของ win isd  นําไปใช้กับตู้อื่นๆได้ครับ 

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #179 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:43:09 PM »

ออกเเบบมาอีกตัวครับ  ทําให้ไว้หลายๆเเบบจะได้เลือกไม่ถูก    ตัวนี้มีชื่อว่า kushinagar

http://www.youtube.com/v/C-INi9THZ4k

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #180 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:45:36 PM »

2226 เเล้วก็ E15-300s ตัวใหม่ลงได้ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #181 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 01:04:26 PM »

มีอีกตัวที่กําลังจะออกมาครับ   ตัวนี้มีชื่อว่า Himalaya 

เป็นชื่อภูเขาที่ตั้งอยู่ใน napal ในรูปเป็น stupa หรือเจดีย์ สถานที่ใกล้ๆภูเขาเเห่งนี้เป็นสถานที่ประสูติองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า   เเละสถานที่เเห่งนี้ยังเป็นถิ่นกําเนิดพระนาคเสน  ผู้ซึ่งมากําเนิดเพื่อช่วยเหลือศาสนาพุทธยามตกตํ่า  เป็นพระรูปหนึ่งที่สามารถทําให้กษัตริย์มิลินท์มีความเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา  himalaya ตัวนี้ทํามาเพื่อดอก E12-200s+ph408  ของพีออดิโอ   อาจจะมี  XO เวอร์ชั่นเเถมมาให้ด้วยในภายหลัง   ตอนนี้ใกล้เสร็จเเล้วครับ   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #182 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 04:49:39 PM »

เมื่อคราวก่อนพูดถึงพระนาคเสน   วันนี้เลยนําการ์ตูน   ในเรื่องเขาบอกว่าเป็นคําทายของพระพุทธเจ้า   ที่พระนาคเสนที่จะต้องมาเกิด  เพื่อฟื้นฟูพระศาสนา  เพราะหลังการปรินิพพานของพระพุทธเจ้าเเล้ว  ศาสนาพุทธในอินเดียเริ่มตกตํ่า    การเกิดของพระนาคเสนนั้นจะช่วยยืดอายุของพระศาสนาไปให้ถึง 5000 ปี  ก่อนศาสนาจะอันตธาน    มีหลายๆคําพยากรณ์ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเจ้า   อย่างเช่นถึงกึ่งพุทธการณ์   คนในสมัยก่อนพูดกันเสมอว่าพระโพธิสัตว์ศรีอริยเมตไตรยจะมาช่วยเหลือศาสนาเเสงเเห่งธรรมจะชัดเจนขึ้น    เหตุเกิดจากในอดีตชาติพระพุทธเจ้าของเรากับพระโพธิสัตว์ศรีอริยเมตไตรยเคยมีบุพกรรมร่วมกันมา    ถ้าคิดพุทธกาล 5000 ปี  กึ่งก็คือครึ่ง  ก็ราวพศ 2500 ปี  ถ้าพระโพธิสัตว์พระองค์นี้มาเกิดจริงท่านก็จะมีอายุราวๆ 54 ปี  คิดอยู่ว่าเมื่อไรจะได้พบซะทีนะ LOL   มีบรรยากาศของหิมาลัยมาฝากด้วยครับ   ส่วนเวอร์ชั่นเเขกดูลิ้งค์นี้  Love in Nepal

http://www.4shared.com/embed/308545651/42e9ad92

http://www.youtube.com/v/XcQaS_ap4AY

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #183 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 04:53:19 PM »

มีอีกตัวครับ  ตัวนี้เลียนเเบบตู้ TUGU  อันโด่งดัง  เเต่ตัวนี้ชื่อ Jook Koo ครับเวอร์ชั่น 15 นิ้ว

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #184 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 04:54:12 PM »

อันนี้เป็นกราฟครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #185 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:34:32 PM »

ออกเเล้วตามที่บอกครับ   Jook koo V.1

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #186 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:35:57 PM »

ที่ลงลูกศรสีเเดงนั้น  มีกังวลเล็กน้อยเกี่ยวกับการไหลเวียนของอากาศ  เเต่ก็เชื่อว่าคงไม่มีปัญหาอะไร    ดูกราฟเลยครับ  ลง 2 ดอกนี้ได้  ดอกอื่นมันไม่ค่อยรับ 
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #187 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:36:47 PM »

เพราะเหตุกังวลข้างต้น  เลยออกมาอีก 2 เวอร์ชั่น  ถึงเวอร์ชั่น 3  เเต่ในภายหลังตัดเวอร์ชั่น 2 ออกไป  เอาเวอร์ชั่น 3 มาเป็น 2  ออกหลายๆเเบบก็มึนน่าดูเลย   ดูกราฟมันเเรงมากๆเลยครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #188 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:38:00 PM »

ซิม 2 ดอก ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #189 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 01:20:01 AM »

มีมิดฮอร์นมาฝากครับ  ดอก 10 นิ้ว

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #190 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 12:46:16 PM »

เเบบตู้ที่ลงในครั้งหลัง  มีการคําณวนผิดพลาดเกือบหมดหลังจากที่เช็คอีกครั้ง   ที่มีปัญหาฏ็มี easy horn  jook koo กุสินารานั้นไม่สามารถเเก้ไข้ได้เลย   ส่วนรุ่นอื่นๆนั้นกําลังทําการตรวจสอบอยู่ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #191 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 12:47:59 PM »

อันนี้ลอกเเบบ EV MTL1   มาครับเปลี่ยนเเปลงนิดหน่อย

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #192 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 12:49:52 PM »

กราฟนี้เปรียบเทียบกับ EV  จากการวัดจริงครับ   ผมใช้ 650 el ลองดู

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #193 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 12:52:24 PM »

ส่วนดอกอื่นๆก็ตามนี้เลยครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #194 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 11:05:41 PM »

เเก้ไข้ที่ผิดให้เเล้วครับ  พิมพ์คําว่า re-check ไว้ที่รูปเรียบร้อยเเล้ว  เเต่มันสะกดผิดซะนี่ Grin
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #195 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 03:35:07 AM »

ออกเเบบมาอีกตัวครับ  ทําให้ไว้หลายๆเเบบจะได้เลือกไม่ถูก    ตัวนี้มีชื่อว่า kushinagar

http://www.youtube.com/v/C-INi9THZ4k

ที่โพสท์นี้เเก้ kushinagar ให้เเล้วนะครับ    พูดถึงกุสินารา  ทําให้อดนึกถึงพระพุทธเจ้าของเราไม่ได้  พระพุทธเจ้าพระองค์นี้เข้าปรินิพพานด้วยพระชนม์มายุ 80 ปีเอง   น่าเสียดายทั้งๆที่ก่อนนั้น  พระองค์ได้ทํานิมิตหมายให้เเล้วถึงสองครั้ง     ว่าให้พระอานนท์ขอให้ร้องขอเพื่อต่ออายุ   เเต่พระอานนท์ในตอนนั้นกลับไม่เข้าใจในนิมิตนั้น   เพราะเหตุที่ตอนนั้นพระอานนท์ท่านยังเป็นพระโสดาบันอยู่   ตอนหลังจากนั้น    พระพุทธเจ้าตรัสกับพระอานนท์ว่าจะเข้าปรินิพพานอีก 3 เดือนข้างหน้า   พระอานนท์จึงร้องขอให้พระองค์อย่าเพิ่งเข้า   เเต่ก็สายไปเเล้ว  พระพุทธเจ้าไม่เปลี่ยนพระหฤทัย     ในตอนที่มีการสังคายนาพระไตรปิฏกครั้งเเรก   ด้วยข้อหานี้  พระอานนท์ก็เเก้ต่างว่าโดนมารดลใจ  เเต่ท่านก็ยอมรับอาบัติในข้อกล่าวหา

"ดูก่อน ภิกษุทั้งหลาย, บัดนี้เราขอเตือนท่านทั้งหลายว่า
ท่านทั้งหลายจงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด "

นี้เป็นพระวาจามีในครั้งสุดท้ายของพระตถาคตเจ้า

ถ้าอ่านจากข้อความนี้จะทราบว่่าพระองค์นั้นยังห่วงพุทธบริษัทเเละสัตว์โลกอย่างมาก     พระองค์ตรัสว่าอย่าประมาท    ผมขอขยายความบ้างเล็กน้อย   โลกนี้มีสิ่งอันพึงบังเกิดด้วยสิ่งคู่เป็นธรรมดา   ดังนั้นเป็นไปได้ยากที่มนุษย์จะครองเส้นทางเดินให้ดีได้ตลอดในเส้นทางที่จะเกิดอย่างต่อเนื่อง    สุขกับทุกข์นั้นเป็นเพื่อนกัน   เฉกเช่นเดียวกัน  กุศลจิตเเละอกุศลจิตนั้นก็ย่อมติดกันเป็นธรรมดา    ถ้าเราไม่เหนี่ยวรั้งด้วยกุศลจิต   อกุศลนั้นก็จะครองอํานาจ    พออกุศลครองอํานาจก็นําพาสัตว์โลกตกตํ่า   ทําเเต่กรรมไม่ดี  พอทํากรรมไม่ดีในครั้งเเรกๆเเล้ว  มารนั้นร้ายยิ่งนัก  ดลใจให้หึกเหิ่ม  ลดคุณธรรมโดยสิ้นเชิง   กลายเป้นคนไร้ความปราณี    เกิดความย่ามใจเพราะไม่กลัวกรรม   เเต่หารู้ไม่กรรมนั้นรออยู่เเล้ว   ครั้งใดที่สร้างกรรมดีหรือชั่ว   ในครั้งนั้นสัญญาได้จดจําเพื่อการสร้างภพสร้างชาติให้เขาเเล้ว      กรรมเเรงนั้นย่อมออกก่อน   เปรียบเสมือนนํ้าที่ไหลจากที่สูงลงสู่ที่ตํ่าย่อมมีความเร็วเป็นธรรมดา   เหมือนดังพระเทวทัตที่สร้างกรรมไว้กับพระพุทธองค์   เป็นกรรมที่เเรงมาก  พระพุทธเจ้าเเสดงฤทธิ์  บอกล่วงหน้าว่าเป็นกรรมหนัก  ตั้งเเต่เริ่มมาบวช  เเต่หาได้เชื่อไม่   เมื่อทํากรรมชั่วเเรงกล้า   กรรมชั่วนั้นไปปรากฏที่ใจ       สร้างเเรงกดดันภายในโดยไม่รู้ตัว   เเต่พระเทวทัตนั้นยังมีฤทธิ์อยู่บ้าง     ก่อนที่ฤทธิ์จะเริ่มเสื่อมลง   จึงรับกรรมหนักได้ช้ากว่าผู้อื่นอยู่บ้าง   เเล้วในที่สุด   กรรมก็มาถึงกรรมนี้เเรงผิดปกติสามารถปรุงเเต่งสังขารให้ธรณีสูบไปด้วยตัวเองได้    เป็นการสร้างอิมเมจของพระเทวทัตตามผลเเห่งกรรมชั่ว    คนเรานั้นทําอะไรไปสัญญาย่อมปรากฏ   เรานั้นไม่มีอํานาจอะไรที่จะทําลายสัญญาลงไปได้   มันติดอยู่เเล้วก็ตลอดไปที่ยังไม่เข้านิพพาน     จริงอยู่ที่บางคนจําไม่ได้ตอนเเก่ตัว    เพราะเหตุในความหลงในกามราคะตอนเป็นหนุ่มเป็นสาว   พอกามราคะเข้ามามากก็ทําให้ขาดสมาธิ  คนนั้นจึงเลอะเลือน   เเต่สัญญานั้นก็ไม่ได้ไปไหน   ต่อเมื่อใจเขาเป็นสมาธิ    เขาก็จะจําได้เหมือนเดิม     เพราะเหตุเเห่งสมาธิที่สูงส่งนี้   พระพุทธองค์จึงมีฤทธิ์ในการระลึกชาติของพระองค์ได้   เพียงเเต่ว่าสัตว์โดยทั่วไปนั้น   มีสมาธิไม่สูงพอ  จึงขาดสิ่งนี้ไป    มีคาถาเมตตามาฝากครับ   

“ดูกอนภิกษุทั้งหลาย เมื่อพวกเธอไดเจริญเมตตาเจโตวิมุตติทําใหมาก ทําใหเปน
เหมือนยานพาหนะ  ทําใหเปนที่ตั้ง ไมใหฟุงซาน สั่งสม เริ่มกระทําไวใหดี พึงหวังอานิสงส
๑๑ ประการ ดังตอไปนี้
๑. สุขัง สุปะติ หลับเปนสุข
๒. สุขัง ปะฏิพุชฌติ ตื่นเปนสุข
๓. นะ ปาปะกัง สุปนัง ปสสะติ ไมฝนราย
๔. มะนุสสานัง ปโย โหติ เปนที่รักของพวกมนุษย
๕. อะมนุสสานัง ปโย โหติ เปนที่รักของพวกอมนุษย
๖. เทวดา รักขันติ เหลาเทวดาคุมครองรักษา
๗. นาสสะ อัคคิ วา วิสัง วา สัตถัง วา กะมะติ   ไฟ ยาพิษ ศาสตรา อาวุธ ไม
สามารถทํารายบุคคลนั้นได
๘. ตุวะฏัง จิตตัง สะมาธิยะติ จิตเขาสมาธิไดอยางรวดเร็ว
๙. มุขะวัณโณ วิปปะสีทะติ สีหนาผองใส ออนกวาวัย
๑๐. อะสัมมุฬโห กาลัง กะโรติ เวลาตายไมหลง ขาดสติตาย
๑๑. อุตตะริง อัปปะฏิวิชฌันโต พรัหมะโลกูปะโค โหติ
ถาไมบรรลุคุณธรรมขั้นสูงตายแลวจะไปเกิดในพรหมโลก

ผมอธิบายให้พอสังเขป  เอาไว้เป็นเครื่องคั้าจุนใจเรา  ให้สร้างเเต่สิ่งที่ดี     ทุกครั้งที่เราทําบุญ  ณ.กาลนั้น  ธาตุนํ้าย่อมเเสดงตัวปล่อยไหลผ่านท่อทางตามร่างกาย   ร่างกายเราจึงเย็นเพราะเหตุเเห่งความดีที่เราสร้าง    พระพุทธองค์กล่าวว่า  "เมตตาธรรมคํ้าจุนโลก"  เเละยังคงกล่าวอีกว่า คนนั้นคือโลกเพราะเหตุเเห่งธาตุ    โลกก็เป็นธาตุ   นี้เป็นความหมายที่ลึกซึ้งยากที่คนทั่วไปจะรับรู้ได้   เพราะเหตุเเห่งความดี   ธาตุนํ้าจึงถุกปล่อยออกมา   สิ่งที่เกิดขึ้นนี้เป็นความคํ้าจุนโลกหรือตัวของเราเอง  เป็นธาตุที่ไม่ทําอันตรายเรา    ถ้าเราทําบาปบ่อยๆ   ธาตุไฟย่อมสําเเดง  ธาตุนี้เเหล่ะที่จะทําลายโลก   มันเผาจากภายใน    ตรงนี้จึงเป็นคําพยากรณ์ของพระพุทธเจ้าอย่างชัดเเจ้ง   หลังจากหมดจากยุคพระศรีอาริย์   มนุษย์เสื่อมลง  ธาตุเเห่งไฟจะเผาโลกให้สิ้นไปอันตธานไป    พระองค์ทรงห่วงพุทธบริษัท   ทรงเตือนว่าอย่าอยู่จนเลยกาลที่พระพุทธเจ้าองค์ที่สิบมาตรัสรู้  นับจากพระศรีอาริย์เป็นองค์เเรก    ช่วยกันสร้างความดีครับ  ไปให้ถึงจุดหมายปลายทาง   คราวหน้าจะเเปลลายเซ็นต์พร้อมอธิบายให้เห็นความจริง   เเล้วถ้าทันจะต่อด้วยการออกเเบบที่ใช้พุทธศาสนาอ้างอิงครับ 
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #196 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 03:39:35 AM »

มีตู้ mbp46  มาฝากครับ   เป็นเวอร์ชั่น 15 นิ้วครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #197 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 03:41:05 AM »

ดูกราฟเเล้วสวยมากๆครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #198 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 04:47:50 PM »

มาต่อกันเลย   ใครที่ยังใช้ win isd ไม่คล่องก็หัดใช้ให้เป็นนะครับ    เพราะใกล้เข้ามาเเล้วที่อธิบายเกี๋ยวกับการพิจารณากราฟ    วันนี้มีวิดีโอมาฝากครับ   น่าดูมากๆชาวพุทธดูเเล้วเจริญใจดี   เป็นตอนที่สุเมธดาบสรับการพยากรณ์จากพระทีปังกรพุทธเจ้า   ส่วนใครที่อยากรู้ระยะเวลากัปเเละอสงไขยมีเวลานานเท่าใดดูจากที่นี่ครับ   
ความหมายของอสงไขยและมหากัป

ในวันนี้จะอธิบายลายเซ็นต์ให้ฟัง  เอาไว้เป็นเเนวทางในการดําเนินชีวิต  ลายเซ็นต์นี้เขียนจากพระสูตรนี้ 
ธรรมที่ว่าด้วยสุขเเละทุกข์
      ลองดู signature licence นะครับ   *happiness=pain,h/p=1,mind=1,suffering=p*t(time of craving)*     happiness=pain นั้นหมายถึงสุขที่เท่ากับทุกข์  สุข=ทุกข์     เราลองมาพิจารณาดูเพราะเหตุใดสองสิ่งนี้จึงเท่ากัน    เมื่อเราตรวจสอบด้วยอริยสัจ 4  เหตุที่ทําให้เกิดทุกข์  เราจะเห็นว่า  ทุกข์นั้นเป็นผลพวงเกิดจากความสุข    หรือกล่าวตรงๆสุขจากสิ่งใดย่อมทุกข์ในสิ่งนั้น    ที่เป็นเช่นนี้ได้  มันเกิดจากต้นเหตุอย่างเดียวกัน  คือสุขจากออะไรทุกข์ก็จากอันนั้น ด้วยมีเหตุอย่างเดียวกัน  จึงเขียนในรูปนี้  สุข=ทุกข์   คราวนี้เราลองฟังอุปมา  สมมุติมีเศรษฐีขี้เหนียวคนหนึ่ง   มีทรัพย์มากมายมหาศาล   วันหนึ่งสมบัตินั้น อันตธานเพราะเหตุไฟไหม้บ้าน  หรือเพราะโดนโจรปล้นเรียกเอาทรัพย์จนหมดตัว    อันความสุขที่เคยมีอยู่กับทรัพย์สินที่มากมายนั้น   ได้อันตธานหายไป   ทุกข์เข้าเเทนที่  เศรษฐีผู้นี้เสียใจมาก  กลายเป็นคนไร้สติ   ดังอุปมานี้  เพราะเหตุุเเห่งสมบัติ  ทําให้เศรษฐีผู้นี้รับทั้งสุขเเละทุกข์      รักมากย่อมทุกข์มากเป็นธรรมดา  เพราะเหตุเเห่งทุกข์นั้นมากเท่ากับสุขที่เคยมี  เศรษฐีผู้นี้จึงมีทุกข์มากจนกลายเป็นคนไร้สติ      ของอะไรที่เราไม่ค่อยห่วงนั้นเเม้ใครเอาไปเราก็มีทุกข์ไม่มากเพราะเราไม่ได้ต้องการมันมาก  มนุษย์โดยทั่วไป   เมื่อรักสิ่งใดมากๆก็หวงเเหนสิ่งนั้นมาก   มีรถราคาเเพงนับสิบล้าน  ในวันหนึ่งสีโดนขูด  ทุกข์นั้นเเทบสลบ  เพราะเงาเเห่งทุกขืนั้นตามกัน   อุปมาถ้าเราใช้รถเเบบใครเห็นก็ไม่อยากได้  เราก็ไม่ยึดมากเพราะไม่ได้คิดสุขจะได้จากสิ่งนั้น   ถ้ามันหายไป  ทุกข์มันก็น้อยตาม      ต่อไปพิจารณา  สุข=ทุกข์  สมมุติ สุข=2 ทุกข์ย่อม=2 เช่นเดียวกัน  เพราะมันเกิดจากสิ่งเดียวกัน  สุขไม่มีทุกข์ก็ไม่มี    ถ้าเราจับ สุข/ทุกข์  มันก็จะได้ 2/2  ผลจากการหารนั้นมันจึงได้ค่าเท่ากับ 1    เพราะเหตุนี้จิตคนเรามันจึงรับคราวละอารมณ์(mind=1)   ไม่รับสุขเเละทุกข์ภายในเวลาเดียวกัน    จิตจึงเกิดการเกิดดับอันเป็นการปรากฏของสังขาร   เมื่อปรากฏจิตรับที่ละอารมณ์  การเยือนของสุขเเละทุกข์นั้นจึงต่างเวลากันมา  สุขนั้นโดยธรรมดานั้นย่อมตั้งอยู่ไม่ได้ตลอด  เพราะเหตุเกิดจากความไม่เที่ยงปรากฏ   มันจึงเกิดการหมุนเวียนเป็นวัฏฏะ    เป็นการเวียนไปมาของสุขเเละทุกข์   ที่ผลัดกันเวียนมา     ส่วน suffering=p*t(time of craving)  suffering นั้นคือความทรมานที่เกิดจากความทุกข์   P คือทุกข์  ส่วน t นั้นเป็นระยะเวลาที่จิตยังผูกพันยึดในความสุข   อุปมาให้ฟัง  เเม่บางคนรักบุตรมากมีบุตรคนเดียว     มีเหตุคราวหนึ่งบุตรนั้นได้เสียชีวิตไป   ความทุกข์ทรมาณนั้นย่อมเกิดกับผู้ที่เป็นเเม่ใจเเทบขาด   ระยะเวลาของทุกข์ทรมานย่อมปรากฏขึ้น   ไม่ใช่ทุกข์เพียงวันเดียวเลย  เพราะจิตนั้นยังยึดมั่น(craving)อยู่    ยากมากที่จะคลายความยึดมั่นลงได้    เพราะเหตุนี้พระพุทธองค์นั้นมองเห็นมนุษย์ดลกนั้นมีทุกข์กันถ้วนหน้า  จึงมีพระพุทธดํารัสว่า  "คนเรานี้เกิดมาเพื่อทุกข์"    ทุกข์ที่มีประจําก็มีคือความตายเป็นเหตุ    ส่วนทุกข์จรมีมากมาย   บางคนฆ่าตัวตายเพราะทุกข์จรก็มี    บางคนล้มละลายด้วยเหตุเเห่งทรัพย์เเล้วตัดสินใจฆ่าตัวตายมีเป็นอันมาก       พวกเราที่อยู่ไม่มีอะไรเป็นที่พึ่งได้เลย   ความสุขจากวัตถุใดๆ  ก็ใช่ว่าจะเป็นที่พึ่งที่เเท้จริงเเก่หมู่สัตว์ได้    สักวันเราก็ตายจากมัน     มีเพียงความดีเท่านั้นที่ยังคํ้าจุนใจเราเพื่อการเวียนว่ายตายเกิดอยู่อย่างนี้   ไม่ดึงเราให้ตกตํ่า  เกิดเป็นสัตว์เเล้วเกิดเป็นคนยาก   ยิ่งสัตว์ที่เอาชีวิตสัตว์อื่น  นั้นยิ่งตกตั่าด้วยความโง่ของเหล่าสัตว์นั้นเอง      เอวังก็มีประการฉะนี้  จบบริบูรณ์/

ต่อไปพบกันครับ  ออกเเบบตามหลักคิดพุทธศาสนา
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #199 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 02:54:42 PM »

เเวะมาโพสท์ด้านบน  ว่าจะมาต่อให้ วันนี้ปวดหัวนิดๆเพราะเมื่อคืนฝนตกมาก   น่าจะเป็นไข้นิดหน่อย   ก็เลยยังไม่มาเขียนต่อให้  ช่วงนี้โรคกระเพาะกําเริบบ่อย   อาทิตย์ที่เเล้วลมจุกท้องมาก  เลยใช้สติขับลมออกมาทางปาก  มันออกเเล้วก็ไม่รู้จักหมดสักที    นึกขึ้นได้ว่าโรคนี้มันเป็นโรคกระเพาะเลยต้องซื้อยามาทาน    ก็เบาๆลง   มีลิ้งค์ The Four Noble Truths  มาฝากฝรั่งเขาเขียนไว้   เป้นสูตรคณิตศาสตร์เกี่ยวกับสุขเเละทุกข์   หัวเขาดีมาก   เเต่ยังขาดบารมี   เขาเขียนเป็นหนังสือครับ   ขายดีมากๆที่เวบ amazon    ผมนึกถึงท่าปรินิพพานของพระพุทธเจ้าบ่อย   ชอบมากๆท่านี้   ถ้าใครมีสติดี  ลองดูที่ท่านี้  ความคิดทั้งระบบจะไม่เหมือนกันกับพลิกตรงข้ามเลย    เดี๋ยวว่างๆมาต่อให้ใหม่ครับ   วันนี้สมองมันตันๆอย่างไรก็ไม่รู้   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #200 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:52:07 PM »

เอาเเปลนที่นําไปลงเวบนอกมาฝากครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #201 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:53:00 PM »

อันนี้เป็นกราฟครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #202 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:06:47 PM »

มีดอก 10 นิ้วมาฝากครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 ... 49   ขึ้นบน
  พิมพ์