Hp Laserjet 2300 กระดาษติดช่วงเลย ชุดฟิวส์ซิ่งไปแล้ว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:03:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Hp Laserjet 2300 กระดาษติดช่วงเลย ชุดฟิวส์ซิ่งไปแล้ว  (อ่าน 4458 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 05:43:40 PM »

รบกวนด้วยครับ น่าจะเกี่ยวกับ ชุดเซ็นต์เซอร์ ตัว paper out หรือเปล่าครับ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 11:38:39 AM »

พอดีจะรบกวน อีกเรื่องครับ ตัวสวิทย์ Solenoid ตัวกั้นแผ่นมันเปลื่อย เหนี่ยวๆหลุดหมด เวลามันดีด เข้า ออก ครับ เราเอา ผ้าเทปพันสายไฟสีดำๆติดกั้นไว้ได้หรือเปล่าครับ พอดีมันดีด เข้าแล้ว มันติด ก็เลย ให้ทินเนอร์ทำความสะอาด เซ็ดออกหมดแร้วไม่มีอะไรกั้นครับ ปกติ ตัวนี้มันจะเป็นยางหรือเปล่าครับ ดูๆ แล้วมันเหมือน ฟองน้ำ หรือ โฟม นี่แหละ เหนียวๆ เสื่อมแร้วทำให้ติด ทำให้กระดาษติดครับ  รบกวนด้วยครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 09:57:34 AM »

พอดีเปลี่ยน สวิทย์ Solenoid ไปแล้วพริ้นดูได้ประมาณ 10-20 แผ่นครับ ทั้ง tray ล่าง tray บน กระดาษก็ยังติดอยู๋ ครับ เป็นไปได้ไหมครับ เป็นที่ชุด ฟิวส์ซิ่ง กระดาษมันติดอยู่ช่วงฟิวส์ซิ่งครับ ตอนแรกคิดว่าเปลี่ยน ตัว สวิทย์ Solenoid ไปแล้วน่าจะได้ครับ เพราะผมสังเกตดูเวลาสั่งพริ้น แค่กระดาษแผ่นเดียว มันมันจะดึงกระดาษขึ้นไป 2แผ่น มันไม่ล็อค  แต่ตอนนี้ มันก็ยังติดอยู่เหมือน เดิมครับ ทั้ง 2 tray เลยครับ  ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 10:10:38 AM »

แก้ปัญหาไม่ตกครับ มันเกิดจากอะไร สวิทย์ Solenoid ก็เปลียนทั้ง 3 ตัวแล้วครับ ชุด fuser ก็เปลียน ใหม่ทั้งชุด พอดีเปลี่ยนชุด ฟิวส์ซิ่ง วันก่อน เทส ก็ปกติ test ตั้งเกือบ 50 แผ่น เปิดเครื่องไว้ วันรุ่งขึ้นอีกวัน มาเปิดแล้วลองพริ้นได้แค่ 5 แผ่น กระดาษก็ติดอีกครับ เตรียมจะส่งลูกค้าแล้วเชียว มันเกิดจากสาเหตุตัวไหนกันแน่ครับ หรือว่าเมนบอร์ดมัน รวน ปวดหัวมากเลยครับ ตอนนี้ ซ่อมเปลียน อะไหล่ ไปหมด เกือบ 3500 บาทแล้วครับ ตายแน่ๆ งานนี้ แต่ อาการตอนแรก มันพริ้นได้แค่แผ่นเดียว มันก็ติดแร้วครับ ก้อเลยเปลียน อะไหล่ ทั้ง ชุดฟิวส์ซิ่ง ทั้ง ตัว สวิทย์ Solenoid 3 ตัว ไป.. ช่วยวิเคราะห์ทีครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 10:28:40 AM »

ได้แล้วครับ เป็นที่ Supply Board ซ่อม เสร็จแล้วครับ เป็นอย่างที่ผมสงสัย จริงๆ ครับ เปลี่ยน transister capasister ทั้งหมดที่จ่ายไฟให้ ฟิวส์ซิ่ง ครับ ปกติแล้วครับ ส่งเครื่อง ลูกค้าแล้วครับ .. ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์