มัลติมิเตอร์:เราจะเปลี่ยนค่าวัดโดยไม่ต้องปิดแหล่งจ่ายได้ไมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 11:47:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มัลติมิเตอร์:เราจะเปลี่ยนค่าวัดโดยไม่ต้องปิดแหล่งจ่ายได้ไมครับ  (อ่าน 13289 ครั้ง)
ARCHITRAX
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:52:23 PM »

เราจะเปลี่ยนค่าวัดโดยไม่ต้องปิดแหล่งจ่ายได้ไมครับ
ที่ผมพอรู้คือถ้าวัดแล้วไม่ปิดมันก็วัดได้แต่มัลติมิเตอร์จะเสีย
มีวิธีแก้ไมครับ (volt meter)
และเรื่อง Loding Effect คืออะไรครับ
จะมีวิธีแก้ยังไง ผมอ่านในเนทแล้วไม่เข้าใจอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:02:32 PM »

ผมก็อ่านคำถามคุณไม่เข้าใจ   งง

ARCHITRAX
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:31:34 PM »

ก็วัดค่าโดยไม่ต้องปิดแหล่งจ่ายได้ไมครับ
แบบเอาที่วัดจิ่มเลยอ่ะครับได้ไม
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:02:56 PM »

อ้างถึง
ก็วัดค่าโดยไม่ต้องปิดแหล่งจ่ายได้ไมครับ
แบบเอาที่วัดจิ่มเลยอ่ะครับได้ไม

อ่านแล้วก็งงๆ... ก็ตั้งย่านวัดสูงไว้ก่อนซิครับ ถ้าอ่านไม่ได้ก็ค่อยลดลงมา

ใจเย็นๆครับรวบรวมสติ แล้วถามใหม่.....  Smiley
ARCHITRAX
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:41:09 PM »

แล้วถ้าเป็นวัดค่า R ล่ะครับคืออาจาร์ยให้มาเป็นการบ้านอ่ะครับ
แกบอกว่าวัดไม่ได้มัลติมิเตอร์มันจะเสียเพราะค่า R ที่วัดมันจะเปน infinity ชั่วขณะ
แต่ถ้าปิดแหล่งจ่ายก่อนก็วัดได้(เปิดแหล่งจ่ายตอนวัด)ผมก็งงๆ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:12:51 AM »

รบกวน ขอวงจรและรูปแบบการวัดหน่อยครับ......    งง
ARCHITRAX
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:17:45 AM »

ไม่มีอ่ะครับ
มีแต่โจทย์แกบอกว่า จงบอกวิธีปรับปรุง Arton shot ให้เปลี่ยนค่าวัดได้โดยไม่ปิดแหล่งจ่าย
แค่นี้อ่ะครับ
แล้วก็เรื่อง Loading Effect ด้วยครับ
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 06:57:08 AM »

อ.เรียนมาผิดหรือเปล่า?
เลยมาสอนแบบผิดๆ

***หลักการใช้มิเตอร์ หรือคู่มือการใช้มิเตอร์ ไม่เคยพูดถึงเรื่องนี้ หรือว่า อ.ผมเรียนมาน้อย หรือคนเขียนคู่มือการใช้มิเตอร์รู้ไม่หมด จึงไม่ได้พูดถึงเรื่องนี้
***เรื่องก็มีแค่นี้ครับ คือผมเรียนมา อ.ผมไม่เคยสอนเรื่องนี้ และผมก็อ่านคู่มือการใช้มิเตอร์ มาหลายเล่ม ไม่มีเล่นไหนเขียนถึงเรื่องนี้

***การวัดR โดยปกติ ต้องถอดออกมาวัดจึงได้ค่าที่แน่นอน
      ถ้าวัดในวงจร ต้องมีประสบการณ์ ค่าที่วัดได้จะไม่เที่ยง ต้องเด่าเอา ถ้าไม่แน่ใจ ต้องถอดออกมาวัดนอกวงจร
     การวัดRในวงจร ขนาดที่วงจรทำงานอยู่ โดยปกติจะวัดไม่ได้ (เรื่องนี้คุยกันยาว)แต่ถ้าคุณเก่งแล้ว คุณก็วัดไฟแทน แล้วก็เด่าด้วยประสบการณ์ ว่าRขาด เช่น ไฟB+มีแต่ไฟH.OUTไม่มีเราก็เด่าได้ว่าRป้องกันขาดไปแล้ว ดังนั้นเราก็ต้องไปวัดก่อนR ถ้าวัดก่อนRมีไฟวัดหลังRไม่มีไฟ ก็เด่าได้ว่าRตัวนั้นขาดหรือยืดค่าแล้ว หลังจากนั้นก็ปิดเครื่องแล้วถอดRออกมาวัดจึงได้ได้คำตอบที่ถูกต้อง
***สรุปความ คำถามคุณไม่มีคำตอบ ไม่คุณเมา ก็อ.คุณเมา ไม่ก็ผมเมาอ่านคำถามคุณไม่รู้เรื่อง
      การวัดRต้องไม่มีไฟในวงจร เพราะการวัดRตั้งย่านโอมห์ ย่านโอมห์วัดไฟไม่ได้ หมายถึงวงจรต้องไม่มีไฟ เพราะมิเตอร์จะจ่ายไฟออกมาเอง ถ้าวงจรมีไฟ ก็เท่ากับตั้งย่านโอมห์แล้วไปวัดไฟ มิเตอร์เสียแน่นอน

เรื่องมันมีหลายเรื่องต้องแยกออกมาเป็นเรื่องๆอย่าเอามารวมกันระหว่างวัดไฟกับวัดโอมห์และกาววัดRกับการวัดโอมห์

ถ้าแค่วัดRว่าขาดหรือไหม วัดตอนเปิดเครื่องก็ได้ โดยการวัดไฟแทน
ถ้าจะวัดโอมห์ต้องปิดเครื่องแล้วถอดRออกมาวัด

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 07:14:43 AM »

ต่ออีกหน่อย
ถ้าวัดไฟ ไม่เปิดเครื่อง แล้วจะมีไฟให้วัดไหม
ถ้าวัดกระแส ไม่เปิดเครื่องแล้วจะมีกระแสให้วัดไหม
ถ้าวัดความถี่ ไม่เปิดเครื่องแล้วจะมีความถี่ให้วัดไหม

เรื่องก็มีแค่นี้เหละ ไม่เห็นต้องทำเป็นเรื่องใหญ่ ไม่เห็นต้องใช้คำอะไรก็ไม่รู้อ่านแล้วงงไปทั้งประเทศ ถามง่ายๆสั้นๆก็รู้เรื่องแล้ว  ไม่เอา

nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 07:17:44 PM »

ลองไปถามอาจารย์ดูก่อนนะ  ว่าจะเอามัลติมิเตอร์ แบบของญี่ปุ่น หรือ ยุโรป  ผมจะได้ทำให้ถูกใจไปเลยทีเดียว   ju_ju!!   ju_ju!!
ARCHITRAX
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 09:30:10 PM »

ญี่ปุ่นครับ

ขอเป็นทั้งแรงดัน,กระแส,ความต้านทาน เลยน่ะครับ
ผมว่าหน้าจะเป็น on-off สวิตซ์แหล่งจ่ายอ่ะครับ ก่อนจะวัดก็ offก่อน ตอนวัดค่าก็เปิด on
ถ้าเราไปวัดเลยโดยไม่ปิดก่อนอ่ะครับ แกบอกว่าเสีย ค่า R ที่วัดมันจะเปน infinity ชั่วขณะ
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ

แล้วเรื่อง Loading Effect ล่ะครับ
b_boy015
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 07:34:33 PM »

ผมอ่านคำถามแล้วผมยังไม่เข้าใจนะครับ แต่ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบเครื่องมือวัดมาก จากคำตอบ LSV Team ผมอ่านแล้วเข้าใจนะครับ แต่สิ่งที่ผมจะตอบต่อไปนี้ไม่แน่ใจว่าจะเป็นประโยชน์หรือตรงคำถามรึปล่าว

***กรณีแรก
     การวัดค่า R โดยขณะที่วงจรทำงานอยู่ ตอนนี้ Multimeter ทำได้แล้วนะครับ ยกตัวอย่างเช่น มีแหล่งจ่ายต่ออนุกรมกับสวิตช์จากนั้นต่ออนุกรมไดโอดและต่ออนุกรมกับ R =100K ในขณะที่ ON สวิตช์ เราสามารถที่จะวัดค่า R ได้เลยนะครับ(โดยไม่ต้อง OFF สวิตช์) ฟังชั่นนี้ชื่อว่า Smart โอห์ม

***กรณีที่สอง
      Loding Effect โดยปกติถ้าเราต้องการวัดค่า R ในวงจรเราจะต้องปลดตัว R ออกจากวงจร สาเหตุที่เป็นแบบนี้เพราะว่า Impredance ใน meter ต่ำ ทำให้มันไม่สามารถวัดค่า R ในวงจรได้ ดังนั้นคุณจะต้องเลือก Meter ที่มี Impredance สูงเพื่อจะได้ไม่ต้องเป็น load แก่วงจร  ยกตัวอย่างเช่น สมมุติ R ที่คุณต้องการวัด 10K โอห์ม ถ้าคุณใช้ Meter ที่มี Input Impredance ต่ำไปวัด สมมุติ 50 โอห์ม ตัวนี้แหละครับ มันจะเกิด Loding Effect คือ เหมือนกับคุณมี R 10K แล้วเอา 50 โอห์ม ไปต่อขนาน แทนที่ค่าแสดงในมิเตอร์จะอ่านมาได้ 10K ปรากฎว่าอ่านมาได้ประมาณ 50 โอห์ม ไม่เชื่อลองเอามิเตอร์เข็มไปวัด R ในวงจร กับเอา Digital Meter ทีมี Input Impredance สูงไปวัดดูครับ ค่าที่อ่านได้จะต่างกัน
       ไม่รู้เข้าใจรึป่าว 555+     
ARCHITRAX
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 10:40:12 PM »

ขอบคุณครับ
nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 10:08:31 AM »

เยี่ยมมาก  สู้ต่อไป  นี่แค่ค่า " R " นะ เจอค่า " Z " แล้วจะรู้  ว่าเป็นยังไง  ตั้งใจเรียนนะครับ เอาแน่
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 09:12:27 PM »

Loding Effect โดยปกติถ้าเราต้องการวัดค่า R ในวงจรเราจะต้องปลดตัว R ออกจากวงจร สาเหตุที่เป็นแบบนี้เพราะว่า Impredance ใน meter ต่ำ ทำให้มันไม่สามารถวัดค่า R ในวงจรได้ ดังนั้นคุณจะต้องเลือก Meter ที่มี Impredance สูงเพื่อจะได้ไม่ต้องเป็น load แก่วงจร  ยกตัวอย่างเช่น สมมุติ R ที่คุณต้องการวัด 10K โอห์ม ถ้าคุณใช้ Meter ที่มี Input Impredance ต่ำไปวัด สมมุติ 50 โอห์ม ตัวนี้แหละครับ มันจะเกิด Loding Effect คือ เหมือนกับคุณมี R 10K แล้วเอา 50 โอห์ม ไปต่อขนาน แทนที่ค่าแสดงในมิเตอร์จะอ่านมาได้ 10K ปรากฎว่าอ่านมาได้ประมาณ 50 โอห์ม ไม่เชื่อลองเอามิเตอร์เข็มไปวัด R ในวงจร กับเอา Digital Meter ทีมี Input Impredance สูงไปวัดดูครับ ค่าที่อ่านได้จะต่างกัน
       ไม่รู้เข้าใจรึป่าว 555+ 

ผมว่าวัดแรงดันตกคร่อม อา  หรือเปล่า      วัดอา จ่ายกระแสออก อะไรที่ปลายสายวัด ทีมีผลกับการนำกระแสจะคิดเป็นค่าอา ทั้งหมด   
           ถ้าวัดแรงดัน จะต้องนำกระแสจากที่ไหลผ่าน อา มาส่วนหนึ่งมาไห้มิเตอร์ทำงาน   เหมือนเส้นผมเส่นเดียวมาบังตา ก็ไม่ทำให้การมองเห็นมีปัญหา   แต่ถ้านำมาหลายเส้นก็จะเกิดปัญหา 
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 10:16:36 PM »

อืม ดีครับตั้งใจเรียนหาความมรู้
ลองอ่านดูครับ กดเพลย์ไปเรื่อยๆนะครับ
http://dk.coe.psu.ac.th/lecture/edms/edms_slide01mea/sld001.htm
http://dk.coe.psu.ac.th/lecture/edms/edms_slide01mea/sld039.htm

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
b_boy015
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:02:21 AM »

คนตั้งคำถามไปไหนเนี่ยจะได้ช่วยกันเคลียร์โจทย์ คำถามไม่เคลียร์ ขอคุณสำหรับ Presentation ครับ ping! ping! ping!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์