เครื่องส่ง f.m.หลอด สุดคลาสสิค
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:36:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องส่ง f.m.หลอด สุดคลาสสิค  (อ่าน 4961 ครั้ง)
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 08:28:50 AM »

เห็นวงจรเครื่องส่งหลอดมานาน จากรูป....ตามเว็บต่างๆบอกว่า เป็นระบบ f.m. (สงสับ copy กันมา)ไปอ่านพบเว็บหนึ่งคนตอบกระทู้บอกว่า เป็นระบบ a.m. ไม่ทราบว่าท่านใดเคยทดลอง-สร้างมาแล้ว เป็นระบบอะไรแน่ แต่หากเป็นระบบ f.m. ก็อยากทำดูบ้างวงจรก็ง่ายๆ ดี  แต่มาติดตรงที่ Coil ไม่ได้ให้รายละเอียดอะไรไว้เลย   เคยทำ รู้เเล้วช่วยบอกด้วย
   ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดู

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:07:03 AM »

ดูจากวงจร ใช้การmodสัญญาณเสียงบังคับไฟเพลทให้สูง-ต่ำ ตามสัญญาณเสียง วงจรนี้เป็นระบบเอเอ็มครับ  HAPPY2!!

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:03:19 PM »

แล้ววงจรนี้ละครับ หลอดพอหาได้ไหม
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 01:36:13 PM »

สมัยที่อยู่แฮปปี้แลนด์ เคยทำเครื่องส่ง 1 หลอด ... ความถี่ไม่ค่อยนิ่งนัก แต่แรงส่งดีมากครับ ใช้หลอดนีออนวางใกล้ๆสายอากาศยังติดสว่างเลย ... ส่งถึงฝั่งธนฯ แต่สมัยนั้นไม่มีเครื่องมือวัดฮาร์มอนิคส์ ขอให้ส่งออกเป็นพอ  ส่งได้2-3 วัน รถฉลามบกมาตระเวณหน้าบ้าน ดึงปลั๊กออกแทบไม่ทัน คงเข้าไปรบกวนข่ายวิทยุสื่อสารของเขา  งง

.. เครื่องส่งคราวนั้น ใช้หลอดเคสโลหะสีดำในตัวจูนเนอร์ของทีวีหลอดครับ(ภาคosc) จำเบอร์ไม่ได้ สมัยนี้คงหายากแล้ว ..ลองหาแถวคลองถมดูนะครับ   HAPPY2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์