ไมโครเวฟ"แกรนด์ฟิชส์"ทุกอย่างดี แต่ฟิวส์ 5kv 0.8A ขาด เป็นไปได้ใหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 02:19:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไมโครเวฟ"แกรนด์ฟิชส์"ทุกอย่างดี แต่ฟิวส์ 5kv 0.8A ขาด เป็นไปได้ใหมครับ  (อ่าน 15188 ครั้ง)
mitrapap
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:49:42 PM »

อาการคือ จานหมุน ไฟติด ตั้งเวลาได้ทุกอย่าง แต่ไม่ร้อนครับ

- ถอดสายต่างๆออกแล้ว
- วัดระหว่างขั้วแม็กนีตรอน 0 โอห์ม วัดแต่ละขั้วเทียบกับกราวด์ ไม่ขึ้นทั้ง 2 ขา
- วัด C ไฟสูง ระหว่างขั้ว สลับสายวัด 2 ครั้ง แต่ละครั้งจะขึ้นแว่บแล้วลง เป็นอาการปกติของ C และวัดแต่ละขาเทียบกับกราวด์แล้วไม่ขึ้น
- วัดไดโอดไฟสูง ขึ้น 1 ด้าน สลับสายวัดแล้วไม่ขึ้น 1 ด้าน เป็นอาการปกติของไดโอด

***ยังไม่ได้วัดไฟจากหม้อแปลง
1. แม็กนีตรอน สรุปได้หรือไม่ว่าไม่เสีย
2. ถ้าทุกอย่างไม่เสีย ฟิวส์ไฟสูงจะมีโอกาสขาด เนื่องจากไฟตก/ไฟเกิน หรือเนื่องจากเก่าบ้างหรือไม่ เพราะเครื่องนี้น่าจะ 5 ปีขึ้นไปแล้ว
3. การที่หม้อแปลงชอร์ตหรือขาด จะทำให้ฟิวส์ไฟสูงขาดได้หรือไม่

ขอบคุณครับผม

H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 09:16:59 PM »

อุปกรณ์น่าจะชำรุด 1.ตรวจเช็คผนังตู้ด้านในเป็นสนิมหรือสีร่อนหรือเปล่า 2.ตรวจเช็คหม้อแปลงอาจซ้อตรอบ 3.ท้ายสุด แม็คนีตรอน  ลองตรวจเช็คดูครับ เพิ่มเติม หาอ่านด้านบน ในหัวข้อวงจรไมโครเวฟ มีหลายแนวทางในการซ่อมครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
mitrapap
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 12:13:23 AM »

ขอบคุณมากครับผมสำหรับคำแนะนำ ผมเข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ผนังด้านใน ยังเลื่อมแปร๊บอยู่เหมือนเดิมครับ แต่มีเศษอาหารเป็นเม็ดๆ ซึ่งอาจจะรวมไปถึงครบไข่ หรืออะไรที่ระเบิดได้แบบเล็กๆน้อยๆ เอาผ้ากวาดๆถูๆก็ออกได้ แต่คราบสนิมต่างๆยังไม่มีครับ

มองเห็นแผ่นปิดช่องท่อนำคลื่น เกรียมๆอยู่ จึงถอดออกมา พบว่าเป็นคราบน้ำมันเหนียวๆชะโลมอยู่ทั้งแผ่น
ซึ่งอ่านพบจากกระทู้นี้ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=72851.0 ว่าเป็นปัญหาอย่างหนึ่ง ส่วนยอดของแม็คนีตรอน ของผมเป็นทรงกระบอกออกมา ไม่มีรอยบิ่นหรือรอยไหม้ครับ

ผมขอเรียนถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. จากรูปที่ผมสแกนมา แผ่นปิดช่องท่อนำคลื่นนี้ ถ้าผมเช็ดคราบน้ำมันเหนียวๆออกแล้ว ยังใช้ต่อไปได้อยู่ใหมครับ
2. คราบน้ำมันอย่างนี้ เป็นต้นเหตุของฟิวส์ไฟสูงขาดได้หรือไม่ครับ (ถ้าอุปกรณ์อื่นๆดีหมด)
3. ถ้าสภาพ แผ่นปิดช่องท่อนำคลื่น ของผมไม่ไหวแล้ว กรุณาแนะนำแหล่งซื้อด้วยครับ และถ้าจะเป็นแผ่นไมก้า จะหาได้ที่ใหนครับ (ไม่อยากพึ่งบริการตัวแทน เพราะอะหลั่ยคงมหาโหดแน่ๆ)

ขอขอบคุณอีกครั้งครับผม
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 12:12:51 PM »

บ.อมร มีจำหน่ายแผ่นใหญ่ ท่านแบ่งตัดเอาครับ ที่เหลือเก็บไว้ ใช้แผ่นเก่าทาบเอาปากกาวาดไว้ ใช้ไม้บรรทัดและมีดคัตเตอร์คมๆกรีด ราคาน่าแผ่นละ120บาทครับ ท่านเปลี่ยนฟิวส์ต้องเป็นฟิวส์ของไมโครเวฟเท่านั้น ราคา45-60บาท ตรวจเช็คหม้อแปลงหรือยังครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
mitrapap
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 03:46:21 PM »

ผบ.ที่บ้านถามอีกแระ ว่าซ่อมเสร็จรึยัง เพราะผมเปิดฝาไว้ตั้งแต่ 2 วันก่อน ไม่เอา

ผมเลยเสิร์จกูเกิ้ลซะยกใหญ่ แต่ก็มักพากลับมาที่เว็บนี้แหละครับ ได้ข้อมูลซะเกือบรับซ่อมได้ละมั้ง lv!
บางท่านแนะนำว่า ถ้าอะไรๆมันค่อนข้างปกติดี หาซื้อฟิวส์ธรรมดาสัก 10 แอมป์มาแก้ขัดก่อนก็พอได้
ผมเลยรื้อขั้วหางปลา วัดโอห์มที่หม้อแปลง ก็ยังได้ใกล้เคียงตามสูตร...เอ้า เป็นไงเป็นกัน จะรอฝากพรรคพวก
ซื้อให้จากเซียร์ก็อีกหลายวัน เลยขี่มอเตอร์ไซต์ไปซื้อฟิวส์ 10 แอมป์มา 2 อัน (กันพลาด) เลือกเอาตัวใหญ่ๆเท่าๆกันกับฟิวส์ไฟสูงอันเดิม แล้วประกอบกลับเข้าที่

- ถอด-เช็ดถูแผ่นปิดช่องท่อนำคลื่นไว้ตั้งแต่เมื่อคืน คาดว่าค่อนข้างสะอาดและแห้งสนิท
- เช็ดถูรอบๆผนังด้านในทุกด้าน มีคราบอาหารอยู่พอสมควร บางจุดต้องกดแรงๆถึงจะถูออก

เอาน้ำใส่แก้วกาแฟมาใส่เข้าตู้ ปิดฝา ตั้งเวลา 2 นาที สตาร์ท...!!!

ดีใจจัง ปิดจ็อบครับ น้ำร้อนเอามาชงกาแฟได้เลย...

แต่ได้กำชับผู้ที่จะใช้งานไว้ว่า อย่าเพิ่งใช้งานหนัก เอาแค่อุ่นนั่นนี่ 2-3 นาทีไปก่อน อีกสักอาทิตย์ แผ่นปิดช่องท่อนำคลื่นและฟิวส์ไฟสูงถึงจะได้มาเปลี่ยนครับ

ขอบคุณทุกๆท่าน ขอบคุณเว็บแห่งนี้เป็นอย่างยิ่งครับ
(วันที่เปิดฝาอีกรอบ จะถ่ายรูปและเรียบเรียงขั้นตอนมาตอบแทนครับผม)
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 09:53:38 PM »

เปลี่ยน  c  เลย  เจอเหมือนกันแต่วัดไม่เสีย ping!

ตื่นๆๆๆๆ
mitrapap
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 01:20:21 AM »

วันนี้ได้ฟิวส์มาก่อนแล้ว จากร้านขาย/ซ่อมอิเล็คทรอนิคส์และเครื่องเสียง ตรงข้ามที่ทำการไปรษณีย์ปากเพรียว สระบุรี ราคา 80 บาท ถือว่ายอมรับได้

รูปนี้ผมบิดเปิดเอาปลอกแยกออกจากกันเพื่อให้เห็นตัวฟิวส์ข้างใน เขียนไว้ว่า 5kv 800mA. ชัดเจนครับ

ทดลองหุงข้าวแล้ว ครึ่งแก้ว (กินคนเดียว) ข้าว 1 ส่วน น้ำ 3 ส่วน ใส่ในภาชนะของไมโครเวฟ ไม่ต้องปิดฝาภาชนะนั้น ตั้งเวลา 15 นาที ราบรื่นและอิ่มเรียบร้อยครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์