ฮาร์ดดิสความจุหายคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 11:38:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮาร์ดดิสความจุหายคับ  (อ่าน 4155 ครั้ง)
pharon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 11:16:04 AM »

คือว่าอาการตอนแรกนะคับเปิดเครื่องมาพอบูธขึ้น โลโก้ของเครื่อง ขึ้นคอมแพคเสดปุบพอจะไปหน้าต่อไปก่อนที่จะเข้าไบออสก็กลายเป็นจอฟ้าเข้า เซฟโหมดอะไรก็ฟ้าหมดคับบูธไปไหนไมได้เลย เลยถามช่างเค้าบอกว่าให้ลงวินโด้ใหม่แต่ระหว่างการฟอแมท กลายเป็นว่าผมเห็นไดรฟ์แค่ไดรฟ์ C ส่วนไดรฟ์ D นั้นหายไปทั้งไดรฟ์ + ความจุที่แบ่งไว้ในไดรฟ์ D ก็หายไปด้วย เหลือแค่ไดรฟ์ C มีอยุ่แค่ 32gb ฮาร์ดดิสผมความจุ 80Gb คับ ที่เหลือ ปะมาน 45gb หายไปไหนไม่รุ้หาไม่เจอด้วยพอลงวินใหม่เสดเข้า my computer > manage ก็ไม่เห็นไดร์ฟมีแต่แถบสีฟ้าของไดรฟ์ C ทั้งหมดส่วนที่เหลือนั้นหาไม่เจอเลย โปรแกรมที่ลองใช้กู้ข้อมูลกลับมาคือ easy recover 6,getdataback 4.01,norton partition magic และ recover my files 3.98.6430 ใช้ทุกตัวยังไงก็เอาข้อมูลกลับคืนมาไมได้คับ ที่ต้องการคือเอาแค่ข้อมูลในไดรฟ์ D กลับคืนมาอะคับไม่ได้หวังว่าให้ ฮาร์ดดิสกลับมาใช้งานได้ ต้องทำยังไงคับในกรณีนี้  งง

pharon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 11:19:24 AM »

อ่าอีกโปรแกรมนึงที่ใช้คือ HD Tune Pro 4.60 คับ ฮาดดิสผมรุ่น SAMSUNG SP0802N คับ ตอนนี้ขึ้นความจุแค่ 33Gb
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 11:30:30 AM »

จะต้องการข้อมูลเก่าหรือไม่ หากไม่ต้องการก็หาโปรแกรมจัดการพาติชั่นมาใช้ครับ

เช่น Partition Magic เพื่อสร้างพาติชั่นที่หายไปใหม่

ส่วนอาการหายนั้นเป็นได้หลายอย่างครับ ไม่ว่าจะเป็นวินโดว์มองไม่เห็น ไวรัส สปายแวร์ เยอะแยะ

หากต้องการเอาข้อมูลกลับมาก็ลองหาโปรแกรมกู้พาติชั่นดูครับใน Google

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
pharon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:55:13 PM »

คือผมจะเอาข้อมูลเก่ากลับคืนมาอะคับ ส่วนพาติชั่นเมจิกนี่ผมใช้แล้ว แต่ว่าถ้าสร้างพาติชั่นใหม่ข้อมูลเก่าจะหายใช่ไหมคับ แล้วความจุจะคืนมาไหม เพราะว่าผมลองกดดูมันไม่ขึ้นว่า 45gb ที่หายไปนั้นเราจะสร้างเป็นพาติชั่นใหม่ไหม และมันก็ไม่มีความจุที่เราจะเลือกเพื่อสร้างพาติชั่นใหม่เลย เลยยัง งงๆ ว่าฮาดดิสเสียหรือว่ายังไง
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:02:05 PM »

ฮาร์ดดิสไม่ได้เสียหรอกครับ เพียงแต่พาติชั่นมันหาย สร้างพาติชั่นใหม่ก็ใช้ได้ครับ

ความจุก็จะกลับคืนมาเหมือนเดิม ส่วนข้อมูลนั้นก็ต้องกู้ครับแต่คงจะให้เหมือนเดิม 100%

เต็มเป็นไปได้ยาก ทำใจไว้ด้วยหรือจะลองหาโปรแกรมกู้พาติชั่นใน Google มาใช้ดูก่อนครับ

หากไม่ได้ค่อยใช้โปรแกรมสร้างพาติชั่น ..

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
pharon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:22:46 PM »

อ่อ คับคือสร้างพาติชั่นใหม่จาก พาติชั่นเมจิกแล้ว พาติชั่นจะกลับคืนมาพร้อมความจุที่หายไปใช่ไหมคับ ส่วนเรื่องข้อมูลนั้นถ้าสร้างพาติชั่นใหม่ ข้อมูลจะหายถ้าอยากได้กลับคืนต้องกู้ลูกเดียว ได้คืน 30% ก็ดีแล้วใช่ไหมคับ อันนี้ผมเข้าใจถูกไหม ไอที่ได้คืนไม่ครบเนี่ยทำใจนานแระ  cry2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์