หัดซ่อมขยาย..แบบงงๆ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หัดซ่อมขยาย..แบบงงๆ  (อ่าน 5404 ครั้ง)
nongsonook
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 03:20:30 PM »

หัดซ่อมขยายรถยนต์ครับ มีปัญหาดังนี้ ครับ เมื่อผมจ่ายไฟ เข้าวงจร วัดไฟก็ได้ 35+- ปกติ ไฟ15 ก็พร้อม เมื่อวัดไฟที่ทางออก ก็ไม่มี ลบ หรือ บวกเสียบทิ้งไว้ ก็ไม่มีอะไรร้อน Cheesy แต่ เมื่อจ่ายสัญญาณเสียง เข้า พบว่า ภาคขยายร้อนมากครับ ลองวัดภาคจ่ายไฟก็วัดดูปกติ ไม่ลด หรือสวิง เสียงทึบทั้งสองด้าน เปิดได้ไม่นานต้องปิดครับ เพราะร้อนมาก ใช้ tip35 กับ tip36 ครับ ไม่ทราบว่าผมต้องไปตรวจ ที่ด้านจ่ายสัญญาณเข้า หรือต้องซ่อม ภาคขยาย ครับ ..  Cheesy

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 03:38:04 PM »

ลองแบบนี้ก่อนนะครับ
   อย่างง...ให้ถอดไฟ(ลอย) ไฟบวกและลบส่วนกราวด์ถึงกันอยู่แล้ว ก่อนต่อไปเลี้ยงภาคขยายเสียงวัดไฟ บวกกับ กราวดื  และลบกับกราวด์ ว่า มี หรือไม่เท่ากันไหม ปกติต้องมีและเท่ากันทั้งสองชุด หากมีชุดใดชุดหนึ่ง ให้ทำการแก้ไขก่อน ป้อนเลี้ยงวงจร แอมป์
   เมื่อเท่ากันแล้วป้อนไฟเลี้ยงวงจร แล้ว ทำการวัดไฟ ใหม่อีกครั้งว่า มีมาจ่ายในวงจรไหม หากไม่มีก็เช็คภาคขยายเสียงข้างที่ไม่มีไฟเลี้ยง
    ขอให้โชคดี  ping!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์