สะ ท้อน สัง คม ไทย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 03:34:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะ ท้อน สัง คม ไทย  (อ่าน 1329 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1884

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:09:06 AM »

Credit :  i3oomi3er //www.zone-it.com/

ข้อความทั้งหมดนี้คุณต้องลองอ่านให้ได้ๆนะครับ

บทความนี้เขียนขึ้นจากใจ เพราะได้ยิน และได้เห็น
 การกระทำบางอย่างของคนไทยที่ทำให้คิดได้ ไม่ขออะไรมาก
นอกจากอยากให้ Share บทความนี้กันเยอะๆ
เพื่อให้คนไทยอีกมากได้อ่าน
 ให้เขาได้รู้สึกตัว ให้เขาได้เห็นบางสิ่ง
ที่เขามองข้าม และให้เขารู้ซึ้งในความเป็นไทย
 ขอบคุณมากครับผม

ขณะที่คนไทยไม่พอใจในผิวคล้ำของตน
แต่คุณรู้ไหมว่าเราได้รับการโหวตให้เป็นชาติที่มีผิวสวยเป็นอันดับต้นๆของโลก

ขณะที่คนไทยด่าว่าดาราไทยที่ศัลยกรรม
คนไทยมากมายกลับยกย่องการศัลยกรรมของดาราต่างชาติ

ขณะที่คนไทยยอมลงทุนไปศัลยกรรมที่เกาหลี
คุณรู้ไหมว่าคนทั่วโลกซื้อทัวร์ศัลยกรรมมาลงที่ไทยให้ตรึม?

ขณะที่คนไทยบูชาคริบี้ครีม
 คนต่างชาติมากมายมองว่ามันเป็นอาหารถูกๆ และกลับมองว่าทองหยิบทองหยอดเริดกว่า

ขณะที่คนไทยอิจฉาญี่ปุ่นว่าเขามี 3G หรูหรา
คุณรู้ไหมชาวญี่ปุ่นอิจฉาที่เป็นเทศไทยไม่มีแผ่นดิวไหวบ่อยๆ แบบเขา?

ขณะที่คนไทยบอกว่าเด็กไทยไม่เอาไหน
แต่เด็กไทยนี่ละสร้างชื่อเสียงระดับโลกมานับไม่ถ้วน

ขณะที่คนไทยดูถูกว่าละครไทยน้ำเน่าต่างๆ นา นา
คุณรู้ไหมว่าตอนนี้หลายชาติในเอเชียติดละครไทยกันงอมแงม?

ขณะที่คนไทยประนามวงการเพลงไทยว่าลอกเกาหลี
แต่คุณรู้ไหมว่าเพลงเกาหลีหลายเพลงลอกอเมริกา? หรือไม่ผิดเพราะเขาเกาหลี?

ขณะที่คนไทยบางคนใช้ภาษาผิดๆ
คุณรู้ไหมชาวต่างชาติมากมายยอมเสียเงินเพื่อเรียนภาษาไทยให้ถูก?

ขณะที่คนไทยขวนขวายไปต่างประเทศเพื่อความโก้เก๋
ชาวต่างชาติกลับเหมาทัวร์มาเที่ยวไทยจนติดอันดับต้นๆ ของแหล่งท่องเที่ยวระดับโลก

เคยไหมคนไทยที่บ้าแบรนเนมถือกระเป๋าแพงๆ
 และเคยเห็นไหมชาวต่างชาติที่สะพายย่าม หรือกระเป๋าสานของไทย?

ขณะที่คนไทยอิจฉาฝรั่งว่ามีหิมะ หรูหราไฮโซ
คุณรู้ไหมว่าฝรั่งอิจฉาเราที่ไม่ต้องเจอกับผิวแห้ง ทำให้แก่กว่าไว

สิ่งหนึ่งที่ประเทศไทยพัฒนาไปได้ไม่ไกล
เพราะคนไทย "ชอบดูถูกกันเอง" อะไรคนไทยทำต้องไม่ดี

ต้องล้าหลัง ต้องแย่ไว้ก่อน สักแต่บูชาต่างชาติไม่ลืมหูลืมตา
ตกเป็นทาสโดยอารยธรรมต่างแดน แบบนี้เขาเรียกว่า "แพ้ภัยตัวเอง"

สู้กันเอง เจ็บกันเอง แพ้กันเอง และกลับให้ต่างชาติที่ให้เกียรติเรายกย่องเราในหลายๆด้าน

หนำซ้ำเขายังขำที่เห็นเราเอาแต่

เดินตามหลังเขา ทั้งที่เราก็มีหลายๆอย่างที่ล้ำหน้าเขา อายเขาไหม? คนไทยไม่แพ้ใคร แต่แพ้ไทยด้วยกันเอง

อายเขาไหม? เลิกซะเถอะทัศนะคติที่ดูถูกชาติพันธุ์เดียวกัน

หันมาสนับสนุนกันเองเถอะ จงพอใจและภูมิใจความเป็นไทย

ของเราเถอะ "คนไทยอาจไม่ดีเหนือใคร

แต่คนไทยมีดีไม่แพ้ใคร ใครจะว่าเราล้าสมัย

ไม่รวยอะไร ปล่อยมันไป เราไม่ดูถูก

กันเองแค่นั้นก็พอ"

เราคนไทย..เราภูมิใจที่...เกิดเป็นไทย

เพราะเรารักประเทศไทย!

ping!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์