อยากทราบค่า C
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:53:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบค่า C  (อ่าน 4639 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:00:14 AM »

พอดีอยากทราบว่า ค่าไมโคร กับโวลท์ ต่างกันไม่มากใส่แล้วมันจะมีปัญหาระยะสั้น หรือยาวมั๊ยคับ พอดี Cทั้งบนเมนบร์อด กับ อยู่บน กราดจอ มันบวมน่ะครับ ค่าเดิมอยู่บนตัวเมบบรอด มัน 1500ไมโคร 6.3 v แต่ผมจะใส่ พอดีผมมีค่า 1200ไมรโคร 6.3 v พอดีมีข้อมูลอยู่ว่า ให้ไมรโคร เท่าๆกัน แต่โวลท์ ต่างกัน นิดหน่อยก็ไม่เป็นไรอันนี้พูดถึง เมนบรอด 4 เลเยอร์น่ะครับ แต่สำหรับบรอดที่เป็น 2 เลเยอร์ไม่เป็นไรใช่หรือเปล่าครับ  ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ  Kiss ขอบคุณ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:10:22 AM »

ใช้ได้ทั้งนั้นแหละคุณสังเวียน
เจ้าปัญหาจริง ตรงเป็นไม้บรรทัดเลยนะคุณ อิอิ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:52:24 AM »

ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกันครับ เคยแต่เปลี่ยนค่าของ C ตรงตัวเลย

ลองดูครับ อยากรู้เหมือนกัน เป็นยังไงบ้างรายงานผลด้วยนะครับ อยากรู้ครับ

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 01:18:45 PM »

เท่าที่เคยทํามานะครับในไลน์เดียวกันซีสี่ตัวค่า 1800 ส่วนใหญ่เป็นชุดไฟ
วีคอร์ของซีพียูที่ผมต้องเปลี่ยนทั้งสี่ตัวแต่ผมมีค่าตรงแค่สามตัวส่วนVนั้น
ไม่สําคัญครับโวลท์สูงกว่าได้แค่สําคัญสถานที่วางตัวซีมันอาจแออัดยัด
เยีอด....ต่อครับผมเปลี่ยนค่าไมโครตรงสามตัวอีกตัวจับ 2200 ลงแทน
หนึ่งตัวทํางานได้ครับแต่ผมคิดว่าในไลน์เดียวกันไม่ควรเกินหนึ่งตัวที่ค่า
ไม่ตรงเพราะเคยทดลองแล้วมันไม่ทํางาน(แต่ถ้าท่านใดเคยลองแล้วได้
ก็แจ้งกันบ้างนะครับจะไปลองใหม่)...ส่วนใหญ่ผมจะใช้ค่าไมโครที่มัน
สูงกว่าเดิมถ้าหาไม่ได้ครับ..............

ping!
member
*

คะแนน60

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 01:30:37 PM »

จากที่อ่านกระทู้ของท่าน Tom-duo แสดงว่าที่ท่านทำไปแล้วและได้ผลคือ

ใส่ค่าไมโครสูงกว่าเดิมได้ใช่ไหมครับ ส่วน V นั้นไม่สำคัญ ตรงนี้ผมอ่านแล้วยัง งง ครับ

ช่วยขยายความหน่อยได้ไหมครับ ท่าน .. ขอบคุณครับ

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
Tom-duo
member
*

คะแนน17

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 01:54:44 PM »

งั้นเอาใหม่นะครับคอนเดนเซอร์หรือตัวซีมีหน้าที่คือเก็บประจูไฟฟ้าครับการ
ใช้ซีเราจะดูว่าจุดที่เราจะเปลี่ยนใช้ไฟเท่าไหร่..ชึ่งตามค่าซีเดิมที่ท่านได้แจ้ง
มาผมคิดว่าในจุดอาจเป็นไฟวีคอร์โวลท์กว่าๆๆหรืออาจเป็นชุดไฟ5Vของ
สล๊อตพีซีไอ,ยูเอสบี ก้ได้ ซีค่า 6.3 Vก็คือเก็บกระแสไฟไม่เกิน 6.3 เพราะ
ฉะนั้นสบายๆๆจะใส่ 12 16 V ลงไปแทนก็ได้ครับแต่ที่สําคัญตัวซีที่เก็บประ
จุไฟมากกว่าตัวมันจะใหญ่กว่าถ้าเอาไปใส่ในพื้นที่แคบๆๆ เนื้อที่บนบอร์ดอาจ
ไม่พอครับ.......ซีจะเก็บประจุไฟฟ้าตมที่ต้นทางจ่ายมาเท่านั้นอย่าให้น้อย
กว่าแรงไฟที่ส่งมาก็ใช้ได้..................................................
member
*

คะแนน60

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 02:15:50 PM »

เข้าใจกระจ่างแล้วครับท่าน Tom-duo อธิบายได้ดีมากครับ

+1 แต้ม ครับสำหรับความรู้ตรงนี้ครับผม ..

Tom-duo
member
*

คะแนน17

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 06:40:53 PM »

ขอบคุณครับสําหรับคะแนนที่บวกเข้ามาให้ทําให้มีกําลังใจเดินหน้าต่อไป
ผมไม่ได้เก่งอะรดอกครับแค่ได้ทําในสิ่งที่ชอบทํา..ทําอะไรก็จะรู้ในสิ่งที่
ทําลงไปพอแก้ไขปัญหาได้บ้างไม่ได้บ้างก็นี่แหละชีวิตช่าง...แต่อย่างไร
ก็ตามผมจะพัฒนาในสิ่งที่ตนเองทําและชอบไปตลอดเรื่อยๆๆ..ขอบคูณอีกครั้งครับ

wav!! เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์