ซ่อมไมโครเวฟ เวิร์ลพูล v100 เปิดแล้วฟิวส์ขาด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 06:55:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมไมโครเวฟ เวิร์ลพูล v100 เปิดแล้วฟิวส์ขาด  (อ่าน 7831 ครั้ง)
tu
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 07:22:05 PM »

ขอคำแน่ะนำด้วยครับ พึ่งหัดซ่อมไมรโครเวฟครั้งแรกลองศึกษาจากกระทู้ แต่มีข้อสงสัยครับอยากขอคำแน่ะนำดังนี้
ผมใช้มิเตอร์แบบดิจิตอลตรวจสอบครับ
1.เปิดเครื่องแล้วฟิวส์ขาด (ก่อนหน้านั้เจ้าของส่งไปให้ช่างอื่นซ่อมก่อนอยู่แล้ว ฟิวส์ขาดทุกครั้ง ผมดูครั้งแรกลองเปิดเครื่องดู ฟิวส์ขาดจริงๆ หลังจากนั้น ก็ไม่ได้ซ่อม ให้เจ้าของไปซื้อฟิวส์มาก่อน)

2.ฟิวส์ซื้อมาลองเปลี่ยนใหม่ ลองถอดแมกนีตอนออกจากหม้อแปลง เปิดได้ปกติ ฟิวส์ไม่ขาดครับ

3.ลองตรวจสอบ แมกนีตรอนโดยใช้มิเตอร์ดิจิตอลตั้ง range 200 วัดได้ใกล้เคียงศูนย์โอห์ม และเทียบขาทั้งสองกับ body ของแมกนีตอน ใช้ range200m ไม่ขึ้นครับ , วัด diode hv และ double diode ใช้ range วัด diode ของมิเตอร์ไม่ขึ้นทั้งสองด้าน ไม่แน่ใจว่าเสียหรือเปล่า วัด condencer ขาทั้งสองไม่ช้อตลง body ของ condencer  หลังจากนั้นลองต่อฟิวส์แล้วเปิดเครื่องดูเปิดได้สักครู๋ แล้วไฟเครื่องดับ ตรวจสอบฟิวสฺไม่ขาด แต่ไฟไม่เข้าเครื่อง(ไฟแสงสว่างในเตา) ทิ้งไว้ประมาณ 5 นาที เปิดอีกครั้ง ไฟก็ไม่จึงเลิกทำ และคิดว่าเทอร์โมสตัทน่าจะตัดไฟ และเลิกทำครับ  และคิดว่าระบบตัดคาดว่าระบบเทอร์โมตัสคงทำงานครับ ไฟไม่เข้าเครื่อง

4.ต่อมาอีกอาทิตย์หนึ่ง ลองตรวจสอบใหม่ โดยปลดไฟจากหม้อแปลงออกจากแมกนีตรอน แล้วเปิดเครื่อง ไฟเข้าเครื่องทำงานปกติ

5.ปิดเครื่องแล้วใช้มิเตอร์วัดไฟ ac มาเข้าแมกนีตรอน วักไฟ ac สวิงอยู่ระหว่าง 1-10 v ครับ หลังจากนั้นก็ไม่ได้ทำอะไรอีก แต่ถอดอปกรณ์ดังกล่าวข้างต้นจะไปวัดที่ทำงานโดยใช้มิเตอร์เข็มวัดดู
และทำตามคำแน่ะนำในเว็ปดูในวันจันทร์นี้ครับ
ในความคิดส่วนตัว คาดว่าแมกนีตรอนน่าจะเสีย แต่ลองวัดดูแล้วไม่ช้อตกับ body แต่ระหว่างขั้วทั้งสอง ปกติวัดโอห์มได้เท่าไรครับ และการตรวจสอบนี้ ถ้าใช้มิเตอร์ดิจิตอลรุ่นเก่าๆของผม จะตรวจสอบได้ไหม ซึ่งลองวัดไดโอดดูมันไม่ขึ้น ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่า diode hv การวัดจะเหมือนกับ diode ธรรมดาหรือเปล่าเมื่อใช้ดิจิตอลวัด

2.แต่ถ้าถอดแมกนีตรอนออก ไม่ขาดทำงานปกติ  ซื้อฟิวส์มาเปลี่ยนใหม่10 amp เปลี่ยนไม่ขาด

tu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 07:02:59 PM »

เข้ามาดูครับ
พอมีใครจะแน่ะนำได้บ้างครับ เงียบจัง
MAK2008
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 03:13:44 PM »

ปกติไดโอดไฮโวลต์เคยใช้แต่มิเตอรืเข็มวัดตั้ง 10 เค  ไม่ขึ้น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์