อาการ power supply จ่ายไฟให้กับเมนบร์อดไม่พอ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 01:18:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการ power supply จ่ายไฟให้กับเมนบร์อดไม่พอ  (อ่าน 54407 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 05:07:37 PM »

พอดีจะปรึกษาน่ะครับ คือส่วนมากมันจะเป็นที่ คาปาซิสเตอร์ในส่วนไหนครับบ บางครั้ง ลองเอามาซ๊อตข้างนอก บร์อด พัดลมในตัว supply มันหมุนน่ะครับ บางตัว หมุนแล้วก็หยุด ใครเคยซ่อม power supply บ้าง จะสอบถามว่า ส่วนมากอาการที่ว่านี้ มันจะเกิดจากส่วนไหนครับ input หรือ output ครับ พอดีมี supply 24 pin ที่มีอาการที่ว่า เยอะครับ ของยี่ห้อ Hp มันเป็น แบนด์ของเขาครับ ต้อง ซ๋อมให้ได้ ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ  ขอบคุณ Kiss

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 06:11:49 PM »

เท่าที่เคยเจอ
1.C บวมในส่วนไฟออก
2.ไดโอดตัวใหญ่ๆด้านไฟออกช็อตทั้งตัวเดี่ยวๆและที่เป็นตัวคู่กัน
3. Fet หรือ TR ฝั่งกราวด์ร้อนช็อต อาการนี้
ต้องหาตัวเสียอื่นให้เจอด้วยเพราะมันจะช็อตอีก
อาการนี้ผมซ่อมไม่ค่อยผ่านครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:08:37 AM »

ขอบคุณมากครับ จะลองดูน่ะครับ ..
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 11:01:21 AM »

พอดีวัดไฟที่ขา ไฟสีเขียว ได้แค่ 2v กว่าๆ เองครับ ส่วนไฟ สีม่วงวัดได้ 5v ครับ อย่างนี้เราตัดส่วนของ input ออกไปได้เลยใช่หรือเปล่าครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:18:32 PM »

สายสีเขียวเป็นสาย power on ไม่ใช่หรือ
สีม่วงเป็นสายไฟ -5V ไม่ใช่หรือ
ถ้าเป็นอย่างนี้ psu ของคุณก็ไม่เสียนิ
แล้วมันเสียอาการอะไรครับ เล่นๆไปแล้วดับหรือ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 01:28:51 PM »

คืออาการมัน จะเหมือนกันกับต่อเข้ากับเมนบร์อด กดปุ่มสวิทย์ ออน ไฟไม่เข้าเมนบร์อดครับ ลองลอยออกจากเมนบร์อด เอามาลอง เทสข้างนอกก็พัดลม ของ supply หมุดแค่ 5 วิ ก็หยุดครับ เห็นในกระทู้อื่นช่างบอกว่า ไฟเส้นสีเขียวต้องได้ +5 v ครับ ส่วนไฟ เส้นม่วง ผมเอาสายมิเตอร์จิ้มตรงรูเส้นสีดำที่อยู่ใกล้ๆ เส้นสีเขียว วัดแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ มันเป็นไฟบวก +5 v น่ะครับ สายสีเขียว กับ สี ม่วงน่ะครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 01:50:51 PM »

ตอนนี้มี supply ของรุ่นี้มี เสียอาการเดียวกัน 4-5 ตัวครับ ก้อเลยไม่รู้จะเอาอะไหล่สลับ กันยังไง เพราะอาการเหมือนกัน เลยครับ ถ้าแก้ปัญหาได้ แก้ถูกจุดก้อคงจะ ดีครับ มันเป็น supply กล่องเล็กๆ ยาวๆ ของ คอมพิวเตอร์ hp ครับ แกะยากมากเลย ตัวอะไหล่ภายใน แน่น..มากครับ เป็นไปได้ไหมครับถ้าไล่ เปลี่ยน c ฝั่งไฟออก มันจะตรงจุด พอดีสังเกตุดู มันก้อไม่บวม ไม่ปูดน่ะครับ ดูในกระทู้ที่ช่างลงไว้ ช่างเขาบอกอาการแบบเดียวกัน  มันเป็นที่ไอซี ครับ ไม่แน่ใจมันจะมีแผงวงจร เล็กๆ ควบคุมอีกครับ ด้านใต้ บร์อดหลัก มันก็จะมี ตัวอะไล่จำพวก zd..c..r..เยอะแยะไปหมด..เบอร์ไอซี 14 ขา LM339N นี่แถวบนน่ะครับ  (GK63705D แถวล่าง)
แล้วก็จะมีไอซี ตัวเล็ก 8 ขา อีกตัวครับ 639J51 สองตัวนี้อยู่บนแผง วงจร ตัวเล็กครับ เขาบอกว่า ถ้าไอซีตัวนี้เสีย มันจะไปหยุดการทำงาน ของชุด เมน นี่แหละครับ อาการเดียวกัน
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 02:30:43 PM »

งง ครับ พอดีมีตัวที่ใช้งานได้ปกติ ..รุ่นเดียวกัน มาลองเทส วัดไฟดู ก็เหมือนกันปกติ..วัดไฟขาเส้นสีเขียว ก้อได้ 2 v สี ม่วงได้ 5 v ครับ ..อาการแบบนี้ ไม่น่าจะเกี่ยว กับ ฝั่ง primary แล้วใช่หรือเปล่าครับ น่าจะเป็นฝั่ง out secondary ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ .. เศร้าจัง ขอบคุณ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 08:54:52 PM »

ตัวดีวัดไฟได้เหมือนกัน แสดงว่าไม่ได้เสียจุดนี้ซิ
ปกติไฟ power on ก็ประมาณนี้แหละครับ

เครื่องคุณน่าจะคล้ายๆมันตัดไฟนะครับ
ลองดูว่ามันมีวงจรป้องกันหรือเปล่า
หรือว่ามีไฟออกบางสายมันรั่วลัดวงจรหรือเปล่า

หรือว่าต้องต่อโหลดด้วยจึงจะทำงาน

Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 09:29:36 PM »

Supplyอาการจ่ายไฟไม่พอเคยเจอเป็นที่ซีฝั่งออกบวม
และไดโอดแบบติดซิ้งค์ฝั่งออกลีก(รั่ว)วัดไม่เจอเสียแต่
พอร้อนแล้วหยุดทํางาน...กับปัญหาหนืฃึ่งที่แก้ยากคือลาย
วงจรทํามาแบบประหยัดงานวางอุปกรณ์ทํามาแบบ(สังเกตุ
ตะกั่วเป็นปรื้นเป็นก้อนเลยครับ)มักจะหลวมราคาถูกครับช่อม
ก็ลูกค้าไม่สู้เปลี่ยนใหม่แต่ส่วนที่ลูกค้าทิ้งเอาใว้แล้วหลังเปลี่ยน
ผมเอามานั่งซ่อมหลายๆตัวที่เดียวถ้าตัวใหนขึ้นก็เอาใว้ขายตัว
ละห้าสิบถึงร้อยบาทประกันหนึ่งเดือน.............
ถ้าเป็นของดีมีราคาลายวงจรดีๆๆอย่างวัตเต็มลูกละพันกว่าก็น่า
ซ่อมหน่อยแต่ปัญหาคือไม่ค่อยเสียและไม่ค่อยมีคนใช้.......

ไม่เอา try!!
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:00:00 AM »

ต่อโหลดแล้วครั บ ก็ เปิดสวิทย์ ออน พัดลมหมุน 5 วิ ก็หยุดหมุน เหมือนกันครับ เอาไปลองกับเมนบร์อดตัวอื่นก็เป็นอาการเดียวกัน ..เดี๋ยวจะลองไล่เปลี่ยน c ฝั่งไฟออกดูก่อนครับ มันก็ไม่บวมน่ะครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:24:46 AM »

ไดโอดที่ท่าน Tom-duo บอกน่ะ เปลี่ยนหรือยัง อาจรั่วก็ได้

Tom-duo
member
*

คะแนน17

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:50:55 AM »

ลืมไปนะครับพอดียุ่งๆๆอาการไฟไม่พอเคยเจออีกอย่างนึงครับ
ที่ฝั่งเซ็คคั่นารี่จะมีไอซีเร็คกูเล็ทสามชุด 3.3 ,5,12 แต่เท่าที่
เจอมักมีปัญหาที่ชุด 12 Vไม่ค่อยพอไล่มาจากขากลางของไอซี
ปัญหาที่เจอไลน์นี้คือซีไฟสิบสองโวลท์,ไลน์วงจร,อาร์ยืดค่า,
หรือแม้กระทั่งตัวไอซีเร็ทกูเล็ทเอง...........
นอกเหนือจากนี้ผมก็ไม่ได้ซ่อมครับ.....
อยากให้ตรวจดูเส้นทางสิบสองโวล?์ให้ดีครับบางครั้งจ่ายไฟมาไม่เต็ม
เพราะผมซ่อมบอร์ดอยู่เส้นทางนี้ถ้าไฟไม่พอบอร์ดจะรันเข้าไบออสหรือ
อยู่หน้าจอโลโก้ได้แต่รันเข้าระบบปฏิบัติการไม่ได้ครับเพราะโหลดคือตัว
ซีพียูจะทํางานหนักขนาดรันถ้าเราใช้คอมแบรนบางรุ่นพัดลมซีพียูจะวัด
รอบการทํางานของซีพียูช่วงที่มันทํางานหนัก(ประมวลผล)พัดลมจะเร่ง
รอบขึ้นจนมีเสียงพัดลมซีพียูดังขึ้นมา..................................
ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยครับตอบตามประสบการณ์ที่ซ่อมมา..

เยี่ยมมาก
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 10:38:05 AM »

ขอบคุณ มากครับ ผมไล่เปลี่ยน c ฝั่งไฟออก ทั้งหมดก็ยังไม่ได้ครับ .. เศร้าจัง
member
*

คะแนน712

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 12:22:06 PM »

C ถ้ามันไม่บวม โอกาสเสียน้อยมากครับ

ถามดีมีประโยชน์ เอาไป +1 ครับ

ท่าน Tom ตอบดีมากและสนใจกระทู้ที่ตัวเองตอบ
คอยติดตามอยู่ตลอด ผมให้ +1 ครับ

Tom-duo
member
*

คะแนน17

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:29:25 PM »

เปิดติดแล้วตัดถ้าแรงไฟฝั่งไพรมารี่มีก็ให้เช็คแรงไฟชุกแรกของมันคือห้าโวลท์
ปกติมันจะมาแสตนบายที่สายสีเขียวรอ ON ถ้าตรงนี้ไม่มีซ่อมชุดนี้ให้มีก่อน..
ถ้ามีก็ทดลองปลดโหลดดูที่ละชุด 5 V 12 V 3.3 V แล้วซ๊อตให้ทัางานแล้ว
วัดไฟข้ามขดหม้อแปลงมาได้หรือไม่ถ้าต่อโหลดชุดใหนแล้วดับแสดงว่าอุปกรณ์
ในไลน์ไฟชุดนั้นมีปัญหาก็ไล่แต่ชุดนั้นครับ................ขอให้โชคดีครับ!!
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 12:59:52 PM »

พอดีมีไฟ On สีเขียว 2 v ครับ สีม่วง 5 v พอดีผมไปเปลียน c ฝั่ง ไพมารี่ทั้งหมดครับ ตรงไอซี สวิทย์ซิ่ง ตอนนี้ แย่กว่าเดิมคับ On เส้นสีเขียว ตอนนี้พ้ดลมก็ไม่หมุนครับ แต่ไฟ ตรงเส้นสีเขียว กับ เส้นสีม่วงก็ยังมีครับ สงสัยคงลามแล้วหละ..อย่างนี้มีไฟตรงเส้นสีเขียว เปอร์เซ็นต์ส่วนมาก ที่เคยๆ ซ่อม คุณ tom คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับฝั่งไพมารี่หรือเปล่าครับ ที่เคยๆ ซ่อมมา
Tom-duo
member
*

คะแนน17

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 11:29:02 AM »

เส้นสีเขียวต้องมีห้าโวลท์นะครับเป็นไฟแสตนบายรอONแรงไฟ
ตัวนี้เป็นชุดสตาร์ทการทํางานของPSUโดยปกติเวลาเราจะเซ็ค
ซัพพลายเราจะซ๊อตไฟชุดนี้ลงกราวน์ลองดูดีๆๆครับ...

เท่าที่เคยซ่อมให้ลองสังเกตุดูครับจะมีหม้อแปลงสวิทย์ซิ่ง 3
ตัวจะทําไฟกันคนละชุดกัน 5 V จะเป็นชุดแรกที่ทํางานก่อน
ปัญหาน่าจะอยู่ในส่วนของโหลดแรงไฟครับ!! ..บางลูกไอซี
หรือเฟทต้องลอยออกเพื่อตรวจสอบแรงไฟชุดแรกนี้ก่อนครับ
ค่อยไปทําชุดอื่นๆๆ ..ตรวจสอบอุปกรณ์ไลนืไฟ 5 Vก่อนครับ

help!!!
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:11:58 AM »

ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำแนะนำ
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 08:29:35 PM »

เคยเจอกับเมนบอร์ด ASUS มันจะ Restart เองเฉยเลย เอา PS ออกมาดูวัดไฟ c ก็ไม่มีบวม วัดไฟก็ออกปกติ เลยใช้โปรแกรมโพรบ ที่มากับเมนบอร์ด เช็คแรงไฟในระบบ โปรแกรมแสดงแรงไฟต่าง ๆ อุณหภูมิ ความเร็วพัดลม สามารปรับแต่งได้ด้วย แต่พอไฟตกจะขึ้นแดงทันที แล้วก็ Restart เอง เลยเปลี่ยน PS ไปซะ
kob2009
member
*

คะแนน2

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 02:38:34 AM »

ผมเจอมาแล้ว ทีแรกงงตาแตก ไฟออกปกติ แต่ประกอบเข้ากับเมนต์บอร์ด ใช้การไม่ได้

เปลี่ยน C ด้านแรงดันสูง 2 ตัวใหญ่ๆ ครับ ใช้ได้ปกติ

ping! ping! ping! ping! ping! ping! ping! ping!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์