ขอคำแนะนำเครื่องตรวจจับควันสั่งการทำงานต่อให้พัดลมทำงานไล่ควันบุหรี่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:26:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเครื่องตรวจจับควันสั่งการทำงานต่อให้พัดลมทำงานไล่ควันบุหรี่  (อ่าน 6909 ครั้ง)
kai_
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:36:30 AM »

สวัสดีครับ
ผมขอคำแนะนำจากท่านผู้มีความรู้ทั้งหลาย
เนื่องจากข้างบ้านผมเขาสูบบุหรี่ทำให้ควันและกลิ่นลอยเข้ามาในบ้าน ซึ่งที่บ้านผมมีเด็กเล็กอยู่ จึงอยากจะหาวิธีไล่ควันดังกล่าวออกไป (นอกจากบอกเพื่อนบ้านนะครับ)
ที่คิดจะทำก็คือ ใช้เครื่องตรวจจับควันทำการตรวจจับแล้วส่งสัญญาณต่อไปให้พัดลมหมุนเพื่อพัดควันดังกล่าวออกไป แต่ยังไม่เข้าใจหลักการทำงานของเครื่องตรวจจับควัน
หรือต้องมีวงจรอื่นๆมาสั่งการให้พัดลมทำงานอีกหรือไม่ รบกวนผู้ที่พอมีความรู้เรื่องนี้แนะนำด้วยครับ หรือจะมีวิธีอื่นใดเสนอแนะก็ยินรับฟังครับ
ขอบคุณครับ

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 04:32:10 PM »

ไม่ทราบว่าท่านเจ้าของกระทู้มีความรู้ด้านวงจรมากน้อยแค่ไหน
ถ้าพอเข้าใจเรื่องวงจร ขอให้ดูวงจรนี้ แล้วจะเกิดไอเดียเอง
ว่าจะนำไปใช้งานได้อย่างไร หรือถ้าดูแล้วยังคิดไม่ออก จะมาแนะนำเพิ่มเติมครับ
kai_
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 07:42:48 PM »

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผมไม่รู้เรื่องวงจรเลย แค่คิดแบบกรณีหัวสปริงเกอร์ดับเพลิงอัตโนมัติเท่านั้นครับ
พี่ตุ้ม ♥300
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน42

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 06:59:34 PM »

Sadผมมองไม่เห็นภาพครับ cry2!! Cheesy
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 07:32:23 PM »

Sadผมมองไม่เห็นภาพครับ cry2!! Cheesy

ช่วยอีกแรงครับ่ ดีใจจัง

kai_
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:57:53 PM »

ขอบคุณสำหรับภาพวงจรอีกครั้งครับ
อย่างนี้ก็หมายความว่าเครื่องตรวจจับควันจะส่งสัญญาณเตือนเป็นเสียง แต่ไม่สามารถสั่งงานให้พัดลมทำงานได้ น่าจะต้องมีเครื่องที่ทำงานด้วยเสียงมาสั่งให้พัดลมทำงานหรือเปล่าครับ และหากจะให้พัดลมปิดเอง
ก็ต้องมีเครื่องหน่วงเวลาเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ
หรือท่านใดมีความรู้อาสารับทำก็แจ้งได้นะครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์