เพื่อนๆท่านใด รับทำป้ายไวนีลอยู่บ้างครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 03:21:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆท่านใด รับทำป้ายไวนีลอยู่บ้างครับ..  (อ่าน 12495 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 07:42:42 PM »

แบบใช้เครื่องพิมพ์อิงค์เจ๊ต ลงทุนสูงไหม ... ขอทราบปัญหาของงานและลักษณะการดำเนินงานหน่อยนะครับ  Cheesy HAPPY2!!

แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 07:46:57 PM »

หวัดดีครับพี่เล็ก พี่ชาครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 08:23:07 PM »

ขอบคุณมากครับ ..  Cheesy   จุดใต้ตำตอซะแล้ว  Shocked

.. ที่ปากพนังกำลังบูมครับ ช่างทำป้ายตกงานกันเยอะเพราะเจ้าอิงค์เจ๊ตไวนีลนี่แหละ...อยากรู้ไว้เผื่อลงทุนปีหน้าครับ  HAPPY2!!
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 08:33:00 PM »

สงสัยเตรียมรับมือ  เลือกตั้ง   lv!

แต่เอ...นักการเมือง  มักขอเชื่อไว้ก่อน  เลือกตั้งได้ก่อนค่อยจ่าย  หากถูกยิงตายก็ชวด   เยี่ยมมาก

แซวเล่นครับ อ.  ขอบคุณ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 05:34:03 AM »

ผมตกงานทำป้ายจนต้องปิดร้านเพราะเครื่องพิมพ์เครื่องอิงค์เจ็ท
เพราะผมเป็นช่างเขียนป้ายรุ่นเก่าครับ

ส่วนมากจะรับงานมาแล้วส่งร้านใหญ่ ครับ
ป้าย 1 เมตร จะมีราคาค่าเขียนต่อชิ้น 500 บาท
แต่เครื่องพิมพ์อิงค์เจ็ทจะมีราคา 250 บาท
แล้วสวยกว่า ดีกว่าถูกกว่า
การแข่งขันกันตัดราคา เมตรละ 80 บาท ยังมีเลย

กรณีถ้าสำรวจแล้วไม่มีคู่แข่ง น่าลงทุนครับ

ปัญหาคือเราต้องทำให้ครบวงจร

ไม่ใช่พิมพ์อย่างเดียว มีช่างเขียนป้ายหน้าร้านด้วยสักคน คอยรับงาน
ประกาศหรือป้ายเล็กๆน้อยๆ ตัวนี้คอยเสริมรายได้ ต่อชิ้น 300ถึง500บาท

ต้อง ติดตั้งด้วย หรือพิมพ์เสร็จทำเฟรม(โครงเหล็ก)ให้ลูกค้าด้วย

ดังนั้น มันจึงต้องมีระบบ บริหาร จัดการเข้ามาบริหารคน ครับ

งานป้าย บางครั้งเป็น JOB ใหญ่ ต้องมีวิศวกร คำนวน

ถึง ฐานราก เช่นป้าย ขนาดใหญ่ติดตามตึกหรือข้างทางหลวง
(ป้ายล้มทับรถ ทับคนตาย เค้าเอาผิดกับคนทำป้ายไม่ใช่บริษัทที่โฆษณาในป้าย)

เราต้องตั้งเป้าหมายถึงกิจการขนาดเล็ก กลาง หรือใหญ่ ที่จะทำ

เครื่องพิมพ์ มี ระบบ

INDOOR พิมพ์สีที่ติดตั้งภายใน

OUTDOOR พิมพ์สีที่ติดตั้งภายนอก ไม่ลอกไม่จาง

งานพิมพ์ Digital ด้วยระบบ InkJet

งาน  Inkjet จะแยกออกเป็น 2 ประเภทคือ
 out door  กับ
  in door
ซึงงาน   Inkjet

ทั้งสองจะมีความแตกต่างกันก็คือ
    Out Door จะเหมาะกับงาน Inkjet ที่เหมาะกับงานพิมพ์นอกอาคาร
ซึงจะใช้หมึกน้ำมันที่มีความทนทานต่อแสงแดด ลม และฝนได้ดีกว่า
    In Door เป็นงาน Inkjet ที่เหมาะกับงานพิมพ์ ตกแต่งภายในอาคาร
 ซึ่งจะใช้หมึกน้ำ ที่ให้เม็ดสีและความละเอียดที่สูงกว่าหมึกที่ใช้ภายนอก
และมีกลิ่นน้อยกว่าด้วย

ดังนั้นจึงต้องซื้อเครื่องสองตัว พิมพ์แยกกัน
เพราะสีใช้ไม่เหมือนกัน

วัสดุพิมพ์สำหรับภายใน INDOOR
Viny1 Frontlit/ไวนิลทึบแสง
Viny1 Backlit/ไวนิลโปร่งแสง
กระดาษสังเคราะห์ / Photo pp
พีวีซีมันเงา / Gossy Paper
สติกเกอร์ / PP Sticker
สติกเกอร์ PVCขาว / PVC Sticker White
สติกเกอร์ ใส / PVC Sticker Clear
ฟิลม์โปร่งตู้ไฟ / Backlit Film
สติกเกอร์ฟิลม์ตู้ไฟ / Backlit Film Sticker
ผ้าไหม / Silk

วัสดุพิมพ์สำหรับภายนอก OUTDOOR
Viny1 Frontlit/ไวนิลทึบแสง
Viny1 Backlit/ไวนิลโปร่งแสง
Sticker Frontlit/ สติ๊กเกอร์ทึบแสง
Sticker Backit / สติ๊กเกอร์โปร่งแสง
Sticker Clearfilm / สติ๊กเกอร์ใส
Sticker see trough/ สติ๊กเกอร์รู

http://phuketcity.olxthailand.com/indoor-outdoor-inkjet-iid-30665604

ราคาเครื่องมีระบบเงินผ่อนครับ

กิจการตัวแทนจำหน่ายเครื่องส่วนมากจะแข่งขันกัน

มีการส่งตัวแทนไปสอนการทำงานของเครื่อง การพิมพ์ ถึงบ้านเลย

ถ้าพี่เล็กชำนาญ Computer จะไปได้เร็ว

ราคาเครื่องมีตั้งแต่ แสนต้นๆถึง 100 ล้าน
ขนาดแท่นตั้งแต่90เซ็นต์ถึง100-200เมตร

(เครื่องจีน ราคาถูก)

เครื่งพิมพ์ที่คนวงการพิมพ์นิยมก็มี ROLAND

http://www.inkjetoutdoor.com/%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B9%8C%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9ERoland.html

http://www.haarai.com/promoteweb/index.php/_get_dalink/detail/_postid_/f1f51

วงการพิมพ์เค้าลุยกันมานานแล้วกับธุรกิจแบบนี้

เพื่อนที่คบกันสมัยเด็กๆมาทำโรงพิมพ์แถวสนามม้านางเลิ้งธุรกิจหลายร้อยล้านครับ
บินไปนอกเดือนละหลายครั้ง
โรงพิมพ์ ดีแอนด์เอช ตรงหัวมุมแยกนางเลิ้ง
ตรงข้าม สนญ.ธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์
มีพี่เขย(ผู้บริหารแบ้งค์ไทยพาณิชย์)นายทุนใหญ่
ทุกวันนี้ ไปเลี้ยงกุ้งเลี้ยงปลาอยู่แถวบ้านแหลมเพชรบุรีแล้ว

สมัยก่อนจะทำอะไรทีต้อง
เล็กๆไม่ใหญ่ๆ...ทำ
สมัยนี้ เล็กๆได้...ใหญ่ๆๆๆๆไม่อาว
ล้มทีเจ็บครับ

นิมนต์เลยครับถ้าใจถึง

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:27:42 AM »

..ขอบคุณครับ ข้อมูลละเอียดยิบเลย มีประโยชน์มากครับ  เยี่ยมมาก Cheesy

..ตอนอยู่เชียงใหม่เคยล้มไปครั้งนึงกับเครื่องตัดสติกเกอร์ ROLAND ลงทุนไปเยอะเหมือนกัน.. สมัยนั้น 486dx2 hdd.254mb.ก็ถือว่าสุดยอดแล้ว ครบชุดตกเครื่องเกือบแสน(สมัยนั้นกัดฟันซื้อปริ้นท์เตอร์สี HP เครื่องละ3หมื่นกว่า (อุปกรณ์คอมพ์สมัยนั้นแพงมากกก..) ..ซื้อมาใช้ 3 ชุด ใช้โปรแกรม COREL DRAWสั่งกรีดสติกเกอร์  .. ไม่คุ้มเพราะเครื่องตัดไม่เวิร์คครับ ตัดได้ช้า เจอสติกเกอร์เนื้อหนาก็ตัดไม่ขาด ต้องมานั่งแต่งอีกที ..ใบมีดตัดก็แสนแพง อันเท่าไม้จิ้มฟัน  โดนฟันค่าใบมีดตัดอันละ500-800 บาท. ...ตัดไม่กี่แผ่นใบมีดก็สึก ลับแล้วไม่คมเหมือนเดิม  ... บ้าย บาย ดีกว่า   เศร้าจัง

...มาเจอ ROLAND สุดยอดเครื่องพิมพ์อิงค์เจ๊ต .. เสียว เรื่องอะไหล่จริงๆ  Sad HAPPY2!!
eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:34:55 AM »

ผมมีบทเรียนอยู่เคสหนึ่ง เพราะมีคนจนใจหมาคนหนึ่ง
อุ้มเด้กเล็กมาให้เขียนป้าย

ผมบอกจะขายกระเพาะปลาในหมู่บ้านทำป้ายให้ฟรี

แต่ไปหาไม้อัด4 - 6 มิลมา จะเขียนให้ฟรีไม่ต้องลงทุน

มันเงียบไปแล้วไปจ้างแถวรังสิตเขียน

แล้วมานินทาตามชาวบ้านทั่วไปว่า

ร้านป้ายนี้อย่าไปทำ จะทำป้ายต้องวิ่งหาของให้ด้วย

กำของกู ทำให้ฟรี จะต้องป้อนให้มันด้วย

เลย เลิกทำแล้วถ้าพวก จนๆมา ตอนนี้ ฟันอย่างเดียว

เขียนป้ายด้วยภู่กัน เมตรละ 600 บาท

(ผมใช้สีนีโอ ของญี่ปุ่น กระป๋องนิดเดียว พันกว่าบาท)

ไม่ทำก็อย่าทำ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:08:15 AM »

ถูกต้องครับ ไม่ทำก็ไม่ต้องทำ  Tongue

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:30:20 AM »

พี่เล็ก ควรศึกษาให้ละเอียดก่อนทำนะครับ
พวกเครื่องมือไฮเทค ผู้ผลิตชอบหมกเม็ด
พวก ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ค่าใช้จ่ายผันแปร ทำให้เราขาดทุนได้ง่ายๆ
ผมละกลัวจริงๆ พับผ่าซิ
ดูอย่างปริ้นเตอร์ธรรมดา ซื้อมาพัน 1600 พอหมึกหมด
2 กล่องกดไป 1200 อิอิอิอิ
ผมเลยเลิกใช้ จ้างเขาปริ้นดีกว่าแผ่นละ 5-10 บาท

พี่เล็ก ทำเกษตรไปได้ดี น่าจะขยายงานด้านนี้ไปเลยครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:51:27 AM »

>>พี่เล็กมีพื้นฐานเรื่อง ไอที อยู่แล้ว แต่ขาด เครื่องพิมพ์และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง
เช่น งานโครงเหล็ก งานติดตั้งฯ ผมมองว่า งานพิมพ์เป็นลักษณะอุตสาหกรรม
ถ้ามีความพร้อมก็ลงทุนได้  แต่คนที่หางานป้อนเราต้องกว้างๆหน่อย  เช่น จากหน่วยงานราชการต่างๆ
จากห้างร้านต่างๆ บางคนหางานมาให้ เราก็มีเปอร์เซ็นต์ให้เขาไป จะได้มีคนหางานให้เรามากๆ

สังเกตว่า ร้านค้าเล็กๆ เดี๋ยวนี้ก็ต้องมีป้ายโฆษณากันทั้งนั้น มีงาน มีกิจกรรม อะไร เมื่อมีป้าย
มาโฆษณา ทำให้งานหรือร้านดูมีระดับขึ้นมาทันที

เรื่องซอฟแวร์ ใช้ photoshop กับ coreldraw ก็เพียงพอแล้วครับ งานนี้ผมเชียร์..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์