hp deskjet 3820 ไฟตรงรูปหยดมึกมันกระพริบครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 10:31:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: hp deskjet 3820 ไฟตรงรูปหยดมึกมันกระพริบครับ  (อ่าน 3890 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 05:42:04 PM »

มันไม่แจ้งเตือนใน config มันน่ะครับ หมึกไม่เตือน หรือว่าตลับหมึกเสียครับ พอมีวิธีเครีย ด้วยมือไหมครับ เปิดฝาออกตลับหมึกมันก็วิ่งออกไปให้ถอดตลับหมึกอยู่น่ะครับ รุ่นนี้ติดตั้ง ink tank ได้หรือป่าวครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณ

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 08:35:10 PM »

ลองถอดตลับออกมาตลับนึงดูว่าเครื่องมันฟ้องมั้ยครับผม อาการแบบนี้เดาเอาว่าตลับน่าจะเสียนะครับ
aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 10:34:00 PM »

ลองวิธี นี้ดูนะครับ ถ้าไม่ได้ อย่าว่ากันนะครับ...
เครื่องรุ่นใหม่หลังจากเติมหมึกอาจจะขึ้นไม่รับตลับหมึก

ไฟตรงเครื่องหมายตกใจ ?!? จะกระพริบให้กดปุ่ม Power (หรือปุ่มon/offนั่นล่ะ) ค้างไว้อย่าปล่อย แล้วกดปุ่ม Cancel

ตามเสร็จแล้วปล่อยปุ่มทั้ง 2 พร้อมกัน เครื่องจะพิมพ์หน้า Diagnostic ออกมา

ไฟกระพริบตรงปุ่มเครื่องหมายตกใจ ?!? ก็จะหายไป หรือหยุดกระพริบ เหลือแต่ไฟกระพริบเตือนหมึกสีหรือดำใกล้หมด (ซึ่งไม่ต้องไปสนใจ ปล่อยให้กระพริบไป)

เสร็จแล้วเครื่องก็จะสามารถใช้ตลับที่เติมหมึกได้

บางครั้งเครื่องอาจจะพิมพ์หน้า Align (จัดหัวพิมพ์) ออกมาอีก 1 แผ่น

ถ้าหากตลับหมึกนั้นไม่ใช่ตลับที่ใส่อยู่ก่อนหน้านี้

ให้เอาหน้า Align คว่ำลงบนกระจก แล้วกดปุ่ม Scan 1 ครั้งก็จะสามารถใช้งานได้เหมือนปกติ

สำหรับเครื่องรุ่น D1660 ซึ่งเป็นเครื่องราคาถูกที่สุดของค่าย HP จะไม่มีปุ่ม Cancel มีเพียงปุ่ม On แค่ปุ่มเดียว

เมื่อเครื่องขึ้นไฟกระพริบที่ปุ่ม On ไม่รับตลับหมึกให้กดปุ่ม On ค้างไว้อย่าปล่อย

แล้วเปิดปิดฝาขึ้นลง 1 ครั้ง เครื่องก็จะพิมพ์หน้า Diagnostic ออกมา และสามารถใช้งานตลับเติมหมึกได้
 เอาแน่ เยี่ยมมาก ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 11:20:21 AM »

ลองถอดตลับหมึก ที่ละตลับออก ก็ยังกระพริบอยู่เหมือนเดิมครับ เห็นทางร้านเค้าบอกว่ารุ่นนี้ ของยี่ห้อ hp เวลาเติมหมึก มันไม่ต้อง เครียตลับ ใหม่ หรือไม่ต้องรีเซ็ตตลับหมึก สู้ราไม่ไหวไปถามดูราคาตลับหมึกสีดำ ขายอยู่ เกือบ พันบาทครับ T15 ส่วน ตลับ สี T78 ก้อราวๆ พัน 1200-1400 นี่แหละ  ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ รุ่นนี้มันติดแท๊งค์ ได้หรือเปล่าครับ

ขอถามอะไรอีกหน่อยครับ อย่างถ้าหัวหมึกพิมพ์มันตัน เราใช้แอลกอร์ฮอร์ แช่ หัวพิมพ์ได้หรือเปล่าครับ เคยใช้แต่ น้ำยาเซ็ดกระจกครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:07:31 AM »

รบกวนสอบถามอีกเรื่องครับ รุ่นนี้ ติดแท๊งค์ได้หรือเปล่าครับ ตลับหมึกติดกับหัวพิมพ์เลยครับ  ถ้าติดได้ประมาณเท่าไหร่ครับ ราคา ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์