เครื่อง เลเซอร์ Samsung ml-2240 ดับ ช่วยทีครับ!!
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 07:54:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง เลเซอร์ Samsung ml-2240 ดับ ช่วยทีครับ!!  (อ่าน 3557 ครั้ง)
nanaya
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 01:40:33 PM »

อาการก่อนหน้านี้ ลูกค้ายกมาให้ผม บอกว่า เป็นเครื่องใหม่เอา เครื่องไปเติมหมึกมาแล้ว แต่เครื่องไม่รับ
ผมก็อธิบายไปว่า เครื่องจะไม่รับตลับเก่า นอกซะจากต้องใส่ Chip เสริมเข้าไปในบอร์ดเครื่อง
อาการที่ผมเทสออกมาตอนต้นนั้น คือ เปิดเครื่องมาแล้ว ไฟขึ้นที่ ผงหมึกหมด สั่งเทสได้จากเครื่อง แต่สั่งพิมพ์งานจากคอมฯไม่ได้ เพราะ แจ้งหมึกหมด
เค้าก็ อืมออ ไป วันสองวัน แล้ว โทรมาบอกว่า จัดการได้เลยนะพี่ ผมก็ จัดการตามปกติ
หลังจากที่ผมเชื่อม Chip บอร์ดเสร็จ แล้วก็เปิดเครื่อง ........ ( เสียงดนตรีดังขึ้น เหมือนเกมส์ทศกัณฑ์ )

ฟังให้ดีนะครับ!! นี่คือคำถาม ! หลังจากที่ผมเชื่อม Chip เข้ากับบอร์ดเสร็จแล้ว ทำไมเครื่องถึงไฟกระพริบสลับกัน 3 ครั้งแล้วดับไป !!
จากนั้นก็ทำอะไรไม่ได้เลย แต่... ลองกดปุ่มค้างไว้ ( รุ่นนี้มีให้กด อยู่ปุ่มเดียว ) แล้วเปิดเครื่อง ไฟก็จะทำการกระพริบ 3 ครั้ง แล้วครั้งที่ 3 นั้น ไฟก็จะพระพริบ แดว ส้ม เขียว  รัว ๆ 
อ่านจากในเวปอื่นนั้น บอกว่า อาการนี้บอร์ดไม่พังเพียงแต่ เป็นอาการที่เรียกกันว่า เครื่องดับ ต้องใช้โปรแกรมช่วย
ผมก็ทำการ Download โปรแกรมแก้เครื่องดับ มาจากเวปหนึ่ง แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ผมทำตามขั้นตอน ตามที่เค้าว่ามา ผมก็ทำแล้วแต่ มันก็ยังใช้การไม่ได้

ท่านใดเคยเจออาการแบบผม แล้วเคยแก้ได้ กรุณาช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ ช่วยแนะนำลิงค์โหลดตัวโปรแกรมแก้ และ ช่วยอธิบาย ( ขอแบบละเอียด ๆ ) ให้หน่อยนะครับ

ปล.ลูกค้าบอกเครื่องยังอยู่ในประกัน ..... แต่ไม่อยากส่งไปเข้าศูนย์กลัว ช้า .... แต่ส่งมาหาผมนานแล้ว ก็ พอ ๆ  กับเข้าศูนย์เลย
มีปัญหาอยู่อย่างนึง เวลาผมเชื่อม Chip เข้ากับบอร์ด ผมจะ เอาไอซีเครื่องออกก่อนแล้วเชื่อม Chip เข้าไปแทน โดย Chip แต่ละครั้งที่ผมเชื่อมให้ลูกค้าไป ก็มีหลาย Ver.นะครับ
แต่ตัวล่าสุดที่ผมเจอปัญหานี้ ผมใช้ Chip 4 เหลี่ยมเขียว ( ปกติผมใช้ Chip กลมดำ ) แต่ที่ผมคิดไม่น่าจะเกี่ยวกับ Chip คิดว่า อาจจะไปทำผิดขั้นตอน เลยทำให้บอร์ด ล๊อดเครื่องดับ
ยังไง ใครที่พอรู้เรื่องเกี่ยวกับรุ่นนี้ ช่วยผมหน่อยนะครับ ( ไอซีที่ผมแกะออกไป ตอนนี้ สาบสูญไปเรียบร้อยแล้ว แหะ ๆ )

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 05:47:48 PM »

ต้องเอาไอซีตัวเก่ามาก่อน มาใส่ให้มันเป็นอาการเดิมก่อนครับ
nanaya
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 09:28:50 AM »

ไอซี ตัวเก่า มันหายไปแล้วอ่าคับ 
ถ้าจะเอาไอซี รุ่นอื่น เช่น ml-1640 มาใส่แทนได้ไหมคับ
เพราะเห็นบางเวปเค้ามีโปรแกรมเซ็ทบอร์ดขอลเร่นนี้ มันจะคู่กับ 1640 ด้วยน่ะครับ

ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ try!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์