canon iX4000 บริการผิดพลาด 6502
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:09:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: canon iX4000 บริการผิดพลาด 6502  (อ่าน 8959 ครั้ง)
gake
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 09:55:45 PM »

ขอคำแนะนำครับ  เปิดเครื่องสั่งปริ้น ฟ้องว่าบริการผิดพลาด 6502 บางครั้งมีเสียงดังแต๊กๆ  บริเวณปั๊ม และไฟส้มเขียวกระพริบสลับไปมาจำนวนหลายครั้ง
ไม่ทราบว่าแก้ไขอย่างไรครับ แนะนำด้วยครับ

aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 06:43:39 PM »

ลองปิดเครื่อง แล้วเลื่อนหัวพิมพ์ไปทางซ้าย แล้วเปิดเครื่อง ถ้าหัวพิมพ์มาทางขวาแล้วไฟกระพริบ ชุดปั๊มมีปัญหาครับ...
 ไม่เอา งง ขอบคุณ
gake
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:19:36 PM »

ผมลองนับไฟกระพริบสลับไปมา 19 ครั้ง  แล้วจะลองทำตามคำแนะนำครับ  ขอบคุณครับ
gake
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 07:35:14 PM »

สังเกตเห็นเวลาหัวพิมพ์เลื่อนมาชนที่ชุดปั๊มน้ำหมึก    ชุดปั้มน้ำหมึกจะขยับออกคือโยกและคล่อนจากตำแหน่ง  ทำให้ eror 5C00 มีเสียงดังเหมือนเฟืองรูด  ผมได้แก้ไขยึดแล้วครับโอเคหาย
   ** แต่มีอาการอีกที่ว่า ไฟกระพริบสลับเขียวส้ม นับจำนวน 19 ครั้ง
   และมีข้อความบริการผิดพลาด 5602  ยังแก้ไม่ได้ช่วยแนะนำวิธีด้วยครับ
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 04:05:39 PM »

6502 รึเปล่าครับ ไฟ 19 ครั้ง ink tank positions error แปลเอานะครับ (ไม่บอดก็ แพลตเทินยูนิต)
ปลใ ขออภัยหากไม่สามารถ จะอธิบายให้ท่านเข้าใจกันง่ายๆได้ ผมไม่ได้ห่วงความรู้นะ เพาะส่วนหนึ่งผมก็เคยดูจากเว็ปนี้เหมือนกัน นานๆผมจะได้เข้ามาดู งานหนักจริงๆครับ

ถึงจะตรงไปตรงมา แต่ก็ยอมรับและหัดทำความเข้าใจอยู่เสมอ ต้องตั้งคำถามและหาเหตุผล คำตอบก็จะตามมาในภายหลัง
gake
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 09:50:52 PM »

ผมได้ทำตามในเวปแนะนำ ดึงสาย power ออก เครื่องจะดับ -กดปุ่ม power ค้างไว้ แล้วเสียบสาย power -ไฟเขียวจะค้าง -กดปุ่ม resume 2 ครั้งไฟจะสลับขึ้นลง ยังกด poer ค้างอยู่นะ -ปล่อยมือจากปุ่ม power หลังจา่กนั้นกดปุ่ม resume 4 ครั้งติดกัน -รอจนกว่าจะขึ้นไฟเขียวค้าง -ดึงสาย power ออก -เสียบสาย power แล้วเปิดเค่รื่อง เสร็จครับ ลองทำดูครับ สูตรนี้ ทำได้เกือบทุกรุ่น แต่จะมีข้อจำกัดอยู่ อย่างนึงเวลาจำเป็นต้องถอดตลับออก แล้วใส่กลับเข้าไป มันก็จะเป็นอีก ก็ต้องมานั่งกดกันใหม่ครับ 
และผมได้หาข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ครับ เป็นการแจ้งเตือนเกี่ยวกับ Ink tank position sensor error หรือ ชุดการทำงานของตัวเซ็นเซอร์ตลับหมึกผิดปกติ    ถ้าเราทำตามข้อแนะนำด้านบน  และไม่ถอดตลับออก  เครื่องจะใช้ได้งานได้ปกติ
ปิดงานส่งให้ลูกค้าแล้วครับ   ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านให้คำแนะนำครับ   ขอบคุณ
aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 04:21:25 PM »

ยินดีด้วยครับ เผื่อเจอบ้าง จะได้ไม่งง...
 เอาแน่ เยี่ยมมาก ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์