มีวิธีที่สตาร์ทรถแล้ววิทยุไม่ตัดมั้ยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 12:07:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีที่สตาร์ทรถแล้ววิทยุไม่ตัดมั้ยคับ  (อ่าน 7512 ครั้ง)
romeoking
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 01:27:53 AM »

พอจะมีวิธีที่สตาร์ทรถแล้ววิทยุไม่ตัดมั้ยคับ ผมใช้รถไทรตั้น เดินสายแบตตรงมาผ่านสวิตช์แล้วก้อยังไม่หาย  ไม่เอา ใส่คาร์ปาซิสเตอร์ขนาด 16000uF 12V แล้วก้อยังไม่หายคับ อ่อผมต่อทีวีด้วยคับแต่ทีวีหายแล้วเพราะทีวีผมเอาคาร์ปาซิสเตอร์ขนาด 4700uF 16V 3ตัวขนานกันคับ เหลือแต่ไอ้เจ้าวิทยุนี่แหละครับที่ยังตัดอยู่ รบกวนพี่ๆช่วยหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ ขอบคุณ

S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 10:03:20 PM »

1 . b+ จากแบต
2. remote ต่อจากแบต >ผ่านสวิต>เข้าเครื่อง
3. เพิ่ม หรือ แยกแบต
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 07:07:12 AM »

วิธีในรูปเป็นการเพิ่มแบตสำรองนะครับ ( ซัก 2 A )
แต่ต้องมีไดโอด ต่อขั้นใว้ด้วยเพื่อไม่ให้ไฟจากแบตสำรองตก ขณะสตาร์ทรถ
shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 11:12:16 AM »

ผมใช้วิธีเดินสายเข้าคาปา 3.0F เข้าเครื่องเสียงทั้งระบบ ไฟREM จากที่จุดบุหรี่ไม่มีตัดทั้งสตาร์รถและดับรถ

romeoking
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 05:55:22 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคำตอบนะคับ ถ้าผมไม่เพิ่มแบตมันมีวิธีไหนบ้างคับ ขอบคุณคับ ขอบคุณ
romeoking
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 06:08:28 AM »

ผมใช้วิธีเดินสายเข้าคาปา 3.0F เข้าเครื่องเสียงทั้งระบบ ไฟREM จากที่จุดบุหรี่ไม่มีตัดทั้งสตาร์รถและดับรถ
พี่คับรบกวนหน่อยบอกขั้นตอนการต่อหน่อยคับว่าเดินสายไหนไปต่ออะไร คือผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่คับ เข้าเครื่องเสียงทั้งระบบไฟREM หมายถึงว่าเอาสายREM ของทุกตัวผ่านคาร์ปาใช่ป่าวคับ แล้วจากที่จุดบุหรี่มันต่อยังไงคับผมไม่เข้าใจคับ รบกวนหน่อยนะคับพี่ คือตอนนี้ผมลากสายจากแบตมาผ่านสวิตช์1ตัวมีทีวีกับวิทยุต่อกับสวิตช์ตัวนี้คับ แล้วผมก็ลากสายอีกเส้นจากแบตต่อตรงเข้าสายสีเหลืองของวิทยุโดยมีคาร์ปาขนาด 16000uF อยู่ตรงกลางระหว่างวิทยุกับแบตคับ ผมต้องแก้หรือเพิ่มตรงไหนคับถึงจะไม่ตัด แล้วจำเป็นมั้ยคับว่าคาร์ปาต้องอยู่ใกล้ๆกับวิทยุคับ..... ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคับที่ช่วยตอบคำถาม ขอบคุณ
nattawat2001
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 05:36:25 PM »

วิธีในรูปเป็นการเพิ่มแบตสำรองนะครับ ( ซัก 2 A )
แต่ต้องมีไดโอด ต่อขั้นใว้ด้วยเพื่อไม่ให้ไฟจากแบตสำรองตก ขณะสตาร์ทรถ
ใช้วิธีต่อแบบนี้ละครับแทนที่แบตด้วย คาปา ครับ  คาร์ปาต้องอยู่ใกล้ๆกับวิทยุจะดีที่สุดครับ แต่ถ้าไม่มีพื้นที่ก็ต่อห่างได้ครับแต่อย่ามากเพราะจะมีแรงดันตกคร่อมในสายครับ ถ้าใช้คาปา สตาร์ทรถครั้งแรกครับ วิทยุ จะ ไม่ตัด ครั้งที่ 2-3 ไฟที่อยู่ใน คาปาไม่พอเลี้ยง วิทยุแล้วครับ วิทยุก็จะตัดเหมือนเดิมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์